ประกาศผลคัดเลือกให้เข้าสัมภาษณ์จากระบบคัดตรงจากพื้นที่ เพื่อเรียนพยาบาล

วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี นครลำปาง

วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี นครลำปาง

3 ก.พ.2560 สถาบันพระบรมราชชนก กระทรวงสาธารณสุข
ดูแลสถาบันในเครือข่าย ได้ประกาศผู้มีสิทธิเข้าสัมภาษณ์แล้ว
http://admission.pi.in.th/admission/index.php/info

สถาบันพระบรมราชชนก กระทรวงสาธารณสุข

สถาบันพระบรมราชชนก กระทรวงสาธารณสุข

เมื่อเข้าเว็บไซต์ของ วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี นครลำปาง
http://www.bcnlp.ac.th/main/admission.php
ก็พบรายชื่อนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์เข้าสัมภาษณ์
ใน ประกาศรายชื่อผู้มีสิทธิ์เข้าตรวจสอบหลักฐานและสัมภาษณ์ ในระบบคัดตรงจากพื้นที่
http://www.bcnlp.ac.th/main/pdf/admission60/BCNLP-20170203%20NameList.pdf
ได้เห็นรายชื่อก็ทำให้ทราบว่า
นักเรียนที่เกรดถึง และผ่านเกณฑ์ต่าง ๆ สามารถยืนเอกสารผ่านระบบ
เพื่อรับการคัดเลือก หากผ่านก็จะเข้าสอบสัมภาษณ์
ซึ่งรายชื่อที่ประกาศออกมามีจำนวนใกล้เคียงกับที่จะรับจริง
ถ้าเรียกสัมภาษณ์ แล้วไม่มีปัญหาเรื่องเอกสาร ร่างกาย หรืออื่น ๆ
ก็น่าจะผ่านสัมภาษณ์ เนื่องจากไม่ได้เรียกสัมภาษณ์จำนวนมาก
สรุปว่ายินดีด้วยกับน้องนักเรียนที่ผ่านการคัดเลือกให้เข้าสัมภาษณ์ในครั้งนี้

ประกาศนี้ นายรุ่งฤทัย มวลประสิทธิ์พร ผอ.สถาบันพระบรมราชชนก
ประกาศเมื่อ 2 ก.พ.2560
https://www.facebook.com/groups/thaiebook/763389280478559/

ประกาศผู้มีสิทธิเข้าสัมภาษณ์

ประกาศผู้มีสิทธิเข้าสัมภาษณ์

ประกาศผู้มีสิทธิเข้าสัมภาษณ์

ประกาศผู้มีสิทธิเข้าสัมภาษณ์

ผลสอบโควตาภาคเหนือ สอบเข้าคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยหัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติ มีผู้ผ่านการสอบโควตา ทั้งสิ้น 52 คน

ยินดีกับนักเรียนที่สอบผ่านในรอบโควตา
เข้าศึกษาคณะนี้ ในปีการศึกษา 2560

hcu nurse 2560

hcu nurse 2560

ผลสอบโควตาภาคเหนือ สอบเข้าคณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยหัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติ
มีผู้ผ่านการสอบโควตา ทั้งสิ้น 52 คน

ลำดับ เลขที่นั่งสอบ ชื่อ – สกุล โรงเรียน
1 1010011 พรนภัส พรหมนารถ มงฟอร์ตวิทยาลัย แผนกมัธยม
2 1010163 พนิดา ทองหล้า รังษีวิทยา
3 1010338 ธิดารัตน์ นันต๊ะ หอพระ
4 1010769 ณัฐธยานี บุณยะวิโรจ วัฒโนทัยพายัพ
5 1011272 ปริยาภรณ์ อินต๊ะวงค์ วชิราลัย
6 1011722 วรรณวิษา สายรอคำ รังษีวิทยา
7 1011898 ดรัลพร สุวรรณา ยุพราชวิทยาลัย
8 1011899 รัชนิกาญจน์ พรมมืด ยุพราชวิทยาลัย
9 1012302 เบญญา รัตนชมภู มงฟอร์ตวิทยาลัย แผนกมัธยม
10 1013071 นลินนิภา แซ่จิว รังษีวิทยา
11 1013237 นัฏฐพร ทิพย์ราชา วัฒโนทัยพายัพ
12 1020036 จุฑามาศ นามวงค์ ลำปางกัลยาณี
13 1020315 ฝนดาว รุจจนพันธุ์ บุญวาทย์วิทยาลัย
14 1020605 ธีระยุทธ ปัญญารอบรู้ วังเหนือวิทยา
15 1020626 ปิยะพร สุขสวัสดิ์ ลำปางกัลยาณี
16 1020688 รุ่งนภา หล้ากันทา ลำปางกัลยาณี
17 1020754 สุพิชญา อิ่นแก้วน่าน บุญวาทย์วิทยาลัย
18 1030690 นภาพร สายซอ นารีรัตน์จังหวัดแพร่
19 1040123 ธนัชพร ธนะสารสมบูรณ์ จุฬาภรณราชวิทยาลัย เชียงราย
20 1040447 โชติกา วงศ์มูล ดำรงราษฎร์สงเคราะห์
21 1040724 ชริญญา อุปรัตน์ ดำรงราษฎร์สงเคราะห์
22 1041129 ธนพร สิทธิสาร จุฬาภรณราชวิทยาลัย เชียงราย
23 1041220 เกวลิน กันทะวงศ์ พานพิทยาคม
24 1041641 พิมพ์นารา คำแก่น เทศบาล 6 นครเชียงราย
25 1041957 นิรชร คำแก้ว พานพิทยาคม
26 1050229 สรารัตน์ ปะทิ เมืองยมวิทยาคาร
27 1050294 บุตรน้ำฟ้า เลพิมาย สตรีศรีน่าน
28 1050371 วรดา พิยะ สตรีศรีน่าน
29 1060160 มณัชฌา บัวสำลี ส่วนบุญโญปถัมภ์ ลำพูน
30 1070040 ยลรดา ใฝ่จิต พะเยาพิทยาคม
31 1070294 อภิฤทธิ์ ชำนาญยา พะเยาพิทยาคม
32 1070441 ทิพเนตร วงศ์จุมปู พะเยาพิทยาคม
33 1070549 ปัฐมาวดี นามใจ พะเยาพิทยาคม
34 1070767 ปรารถนา วัฒนจิตสัมพันธ์ เชียงคำวิทยาคม
35 1070785 ณัฐริกา อภิชัย พะเยาพิทยาคม
36 1070811 ดาวอนงค์ พงษ์ขาว ฟากกว๊านวิทยาคม
37 1090662 เมขลา ถือแก้ว จุฬาภรณราชวิทยาลัย พิษณุโลก
38 1090823 อิสยาพร วุ่นดี เฉลิมขวัญสตรี
39 1090871 ธัญญาลักษณ์ บุญธิรัศมี เฉลิมขวัญสตรี
40 1110114 ศิริกาญจน์ คล้ายบุญส่ง อุตรดิตถ์ดรุณี
41 1120120 นันท์นภัส แก่นเรณู เพชรพิทยาคม
42 1120676 อาภาศิริ บุญขจร หนองไผ่
43 1130284 นพดล จันทร์เกตุ พลูหลวงวิทยา
44 1130554 รัตติกาล เขื่อนไชย สรรพวิทยาคม
45 1130567 วรางคณา ธันยชนกกูล ผดุงปัญญา
46 1130598 วิลาสินี สกุณี ตากพิทยาคม
47 1140113 วันชัย มะรัตน์ วัชรวิทยา
48 1140496 กนกวรรณ บัวบาน วัชรวิทยา
49 1150472 อาทิตยา อินผ่อง อุดมดรุณี
50 1160048 ศิรภัสสร เดชคำรณรัตน์ พิจิตรพิทยาคม
51 1160194 อภิสรา กลัดแก้ว พิจิตรพิทยาคม
52 1160384 ธนภร เล็กชูผล บางมูลนากภูมิวิทยาคม

ข้อมูล เมื่อ 9 มกราคม 2560
สำนักทะเบียนและประมวลผล มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
http://quota.reg.cmu.ac.th/universities/12/faculties/1201

hcu_schedule_quota_2560

hcu_schedule_quota_2560

https://www.facebook.com/groups/thaiebook/749267961890691/

hcu map

hcu map

http://www.hcu.ac.th/contact.php?id=3%26amp%3Btitle%3D

ประกาศผู้มีสิทธิ์สอบสัมภาษณ์ เข้าปีการศึกษา 2560 หลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต ของ มน.

1029 หลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต

1029 หลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต

มีโอกาสเข้าระบบตรวสอบรายชื่อผู้มีสิทธิ์สอบสัมภาษณ์
พบ ประกาศรายชื่อผู้ได้รับการคัดเลือก
มีสิทธิ์เข้ารับการตรวจร่างกาย และสอบสัมภาษณ์ (ผ่านข้อเขียน)
เป็นข้อมูลรายชื่อนักเรียนของ มหาวิทยาลัยนเรศวร ที่จะรับเข้าศึกษาในปีการศึกษา 2560
ที่ประกาศไปเมื่อ 25 ธันวาคม 2559
หลังผลสอบ GAT PAT รอบแรกออกแล้ว
ซึ่งถือเป็นรอบโควตา ตามระบบเดิมเป็นปีสุดท้าย ตามนโยบาย ศธ.
ก่อนจะใช้ระบบคัดเลือกแบบใหม่ เพื่อรับผู้เข้าศึกษาในปีการศึกษา 2561
ในระบบฐานข้อมูลของ มน. เลือก “ระบบรับตรง (โควตา)”
และเลือก “1029 หลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต”
ขอยินดีกับนักเรียนทั้ง 120 คนในเขตภาคเหนือที่สอบติดพยาบาล

ลำปางติดพยาบาล 7 คน จาก 120 คน
1. ชฎาพร นำนนท์ ลำปางกัลยาณี
2. นิลนิการ์ ใหม่กันทะ เสริมงามวิทยาคม
3. พิมพรรณ โนชัย แจ้ห่มวิทยา
4. ยศพัฒน์ แก้วบุญปัน บุญวาทย์วิทยาลัย
5. รจนา ยะพันธ์ เถินวิทยา
6. วีรยา เทพาชมภู เถินวิทยา
7. อาทิตยา แก่นนาค ประชารัฐธรรมคุณ

หากเรียงตามจังหวัด มีจำนวนดังนี้
เชียงใหม่ 16 คน
เพชรบูรณ์ 11 คน
พะเยา 10 คน
เชียงราย 9 คน
พิษณุโลก 9 คน
แพร่ 9 คน
กำแพงเพชร 9 คน
ลำปาง 7 คน
สุโขทัย 7 คน
น่าน 7 คน
อุตรดิตถ์ 6 คน
พิจิตร 5 คน
ตาก 5 คน
นครสวรรค์ 4 คน
ลำพูน 3 คน
อุทัยธานี 2 คน
แม่ฮ่องสอน 1 คน

 

nu_quota_2560 https://admission.nu.ac.th/Pub_AllSTAdmProgResult_RP.aspx

nu_quota_2560 https://admission.nu.ac.th/Pub_AllSTAdmProgResult_RP.aspx

ทั้งหมดที่สอบติด มีรายชื่อ โรงเรียน และจังหวัด ดังนี้

ลำดับ ชื่อ-นามสกุล โรงเรียน จังหวัด
1 กัญญาณี มาออน เรยีนาเชลีวิทยาลัย เชียงใหม่
2 กันต์ฤทัย แดนไกวัลฉัตร แม่แจ่ม เชียงใหม่
3 จิราพา แซ่พ่าน โกวิทธำรงเชียงใหม่ เชียงใหม่
4 จุฑาทิพย์ วงศ์จี๋ พระหฤทัยเชียงใหม่ เชียงใหม่
5 จุฬาลักษณ์ ชัยศรี เทพบดินทร์วิทยา เชียงใหม่ เชียงใหม่
6 ชญาน์นันท์ โชติภมรวิจิตร หอพระ เชียงใหม่
7 ชลลดา วรรณคำ ฮอดพิทยาคม เชียงใหม่
8 ณัฐกุล คะติ แม่ริมวิทยาคม เชียงใหม่
9 ธัญลักษณ์ แก้ววรา เรยีนาเชลีวิทยาลัย เชียงใหม่
10 ธิดารัตน์ นันต๊ะ หอพระ เชียงใหม่
11 นนธิญา กุณะแสงคำ ไชยปราการ เชียงใหม่
12 นิภาพร จันทิวงค์ สะเมิงพิทยาคม เชียงใหม่
13 พันธกานต์ ก้อนแก้ว แม่ตื่นวิทยาคม เชียงใหม่
14 พิชชานันท์ นิธิเปรมะพัฒน์ ช่องฟ้าซินเซิงวาณิชบำรุง เชียงใหม่
15 ภัทรภร จันทร์เกิด ปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัย เชียงใหม่
16 วรวลัญช์ เล็นคำ สาธิตมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เชียงใหม่
17 กวินธิดา สุขใส เทศบาล 6 นครเชียงราย เชียงราย
18 ชนัฏการ แสงจันทร์ สามัคคีวิทยาคม เชียงราย
19 ฐิติมา บุญสูง พญาเม็งราย เชียงราย
20 ธันยมัย สาริวงค์ เทิงวิทยาคม เชียงราย
21 นฤชา สุทธิ์เตนันท์ สามัคคีวิทยาคม เชียงราย
22 ประภานันท์ ตาดำนิล เทศบาล 6 นครเชียงราย เชียงราย
23 เม แยส่อ แม่จันวิทยาคม เชียงราย
24 สุนิกา กันทา ดำรงราษฎร์สงเคราะห์ เชียงราย
25 สุพนิดา อนันต์ เทิงวิทยาคม เชียงราย
26 กทลี กล่อมอู่ กาญจนาภิเษกวิทยาลัย เพชรบูรณ์ เพชรบูรณ์
27 กิตติมา แก้วยม หล่มเก่าพิทยาคม เพชรบูรณ์
28 เกศรินทร์ญาณี ดวงตาปา หนองไผ่ เพชรบูรณ์
29 จุฬารัตน์ ป้องท้าว ติ้ววิทยาคม เพชรบูรณ์
30 ฐิติรัตน์ เตโช เพชรพิทยาคม เพชรบูรณ์
31 ปวีณา กุดดี วัชรชัย เพชรบูรณ์
32 ปัทมพร คำอินทร์ เพชรพิทยาคม เพชรบูรณ์
33 พิทยา ทาแก้ว เทศบาล 3 (ชาญวิทยา) เพชรบูรณ์
34 รัตนา นามรอด นิยมศิลป์อนุสรณ์ เพชรบูรณ์
35 ศุภกิจ อินประดับ นิยมศิลป์อนุสรณ์ เพชรบูรณ์
36 อมลกานต์ เหลืองดำรงค์พันธ์ วิทยานุกูลนารี เพชรบูรณ์
37 กฤตนนท์ กากัน ร้องกวางอนุสรณ์ แพร่
38 เก็จมณี ขันคำ สองพิทยาคม แพร่
39 เกษมณี ฤทัยโสภา นารีรัตน์จังหวัดแพร่ แพร่
40 จุฑามาศ คะลา วิไลเกียรติอุปถัมภ์ แพร่
41 ณัฐชยา เมฆอากาศ นารีรัตน์จังหวัดแพร่ แพร่
42 ธัญชนก สายทอง นารีรัตน์จังหวัดแพร่ แพร่
43 มยุรีรัตน์ โพทะ สรอยเสรีวิทยา แพร่
44 ยุพารัตน์ นุ่มนวล นารีรัตน์จังหวัดแพร่ แพร่
45 อ้อมกมล ยุดา ถิ่นโอภาสวิทยา แพร่
46 อาทิตญา ดวงทิพย์ ปายวิทยาคาร แม่ฮ่องสอน
47 กรรณิกา แสนเทียม วัชรวิทยา กำแพงเพชร
48 กรรณิการ์ หอมมาลา วัชรวิทยา กำแพงเพชร
49 กวินธิดา เลิศไผ่รอด วัชรวิทยา กำแพงเพชร
50 ณัฐพร เนียมหอม วัชรวิทยา กำแพงเพชร
51 ดารินทร์ อินทพงษ์ กำแพงเพชรพิทยาคม กำแพงเพชร
52 ทัศนีย์ คำแก้ว องค์การบริหารส่วนจังหวัดกำแพงเพชร กำแพงเพชร
53 สายพิณ เดือนกลาง บ่อแก้ววิทยา กำแพงเพชร
54 สุชัญญา เทวานฤมิตร วัชรวิทยา กำแพงเพชร
55 อภิญญา ดอกกุหลาบ วัชรวิทยา กำแพงเพชร
56 จุฑามณี วรรณสอน แม่กุวิทยาคม ตาก
57 นุสบา ต๊ะสุ พบพระวิทยาคม ตาก
58 มนัสรรณ มูลทองสุข ตากพิทยาคม ตาก
59 อาทิตย์จรัส แสนหาญ ตากพิทยาคม ตาก
60 อาทิตยา ดำนิล พลูหลวงวิทยา(วัดโคกพลู) ตาก
61 จิดาภา อยู่ทวีเดชากุล ตาคลีประชาสรรค์ นครสวรรค์
62 จิรกฤต ยศยอด ตากฟ้าวิชาประสิทธิ์ นครสวรรค์
63 ดารารัตน์ พรมมา พนมรอกวิทยา นครสวรรค์
64 ศศิประภา รุ่งฉวี สตรีนครสวรรค์ นครสวรรค์
65 ณัฐฐาทิพย์ ทะกา ศรีสวัสดิ์วิทยาคารจังหวัดน่าน น่าน
66 นภสร ธะนะใจ นาน้อย น่าน
67 เบญจมาศ เชื้อหมอ บ้านหลวง น่าน
68 พรพิมล น้ำผึ้ง ท่าวังผาพิทยาคม น่าน
69 วริศรา กันไชย สตรีศรีน่าน น่าน
70 สุชัญญา จิตอารี ปัว น่าน
71 อรทัย ปัญญาภู ปัว น่าน
72 ชยพล คำก๋อง พะเยาพิทยาคม พะเยา
73 นริสรา ใจยะเลิศ แม่ใจวิทยาคม พะเยา
74 เนตรนภา มะโนนึก เชียงคำวิทยาคม พะเยา
75 ปนัสดา คำภีระ ภูซางวิทยาคม พะเยา
76 ปรารถนา วัฒนจิตสัมพันธ์ เชียงคำวิทยาคม พะเยา
77 ภัทรศยา ใจดี ดอกคำใต้วิทยาคม พะเยา
78 มลฤดี แสงศรีจันทร์ เชียงคำวิทยาคม พะเยา
79 วรารัตน์ บ้านสระ เชียงม่วนวิทยาคม พะเยา
80 สุวิษา รุ่งจิรจิตรานนท์ พะเยาพิทยาคม พะเยา
81 อุทัยวรรณ ศรียา เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระศรีนครินทร์ พะเยา พะเยา
82 กนกวรรณ ด่านจิตติศิริ พิจิตรพิทยาคม พิจิตร
83 ชฎาธาร เอี่ยมต่อม สระหลวงพิทยาคม พิจิตร
84 ชมพูนุท เรือนมูล พิจิตรพิทยาคม พิจิตร
85 เบญจพร โพธิ์แก้ว บางมูลนากภูมิวิทยาคม พิจิตร
86 อภิสรา กลัดแก้ว พิจิตรพิทยาคม พิจิตร
87 กรรณิการ์ แก่นสาร เฉลิมขวัญสตรี พิษณุโลก
88 ชมพูนุช นาคำ บางกระทุ่มพิทยาคม พิษณุโลก
89 นันท์นภัส เอี่ยมไผ่ เฉลิมขวัญสตรี พิษณุโลก
90 นันทนัช ดวงแก้ว มัธยมสาธิตมหาวิทยาลัยนเรศวร พิษณุโลก
91 พัฒนพงศ์ ไพศาลธรรม พิษณุโลกพิทยาคม พิษณุโลก
92 วรฤทัย เพียคำ นครชุมพิทยา รัชมังคลาภิเษก พิษณุโลก
93 วรางคณา เพชราบรรพ์ วัดโบสถ์ศึกษา พิษณุโลก
94 ศศิวิมล พรมบึงลำ เฉลิมขวัญสตรี พิษณุโลก
95 สุวนี แซ่เอี้ยว เซนต์นิโกลาส พิษณุโลก
96 ชฎาพร นำนนท์ ลำปางกัลยาณี ลำปาง
97 นิลนิการ์ ใหม่กันทะ เสริมงามวิทยาคม ลำปาง
98 พิมพรรณ โนชัย แจ้ห่มวิทยา ลำปาง
99 ยศพัฒน์ แก้วบุญปัน บุญวาทย์วิทยาลัย ลำปาง
100 รจนา ยะพันธ์ เถินวิทยา ลำปาง
101 วีรยา เทพาชมภู เถินวิทยา ลำปาง
102 อาทิตยา แก่นนาค ประชารัฐธรรมคุณ ลำปาง
103 กนกรัตน์ วงษ์หีบทอง ส่วนบุญโญปถัมภ์ ลำพูน ลำพูน
104 จิราวรรณ ชมภูพล้อย ป่าซาง ลำพูน
105 พิมชนก พุธเหียง ส่วนบุญโญปถัมภ์ ลำพูน ลำพูน
106 ชมภูรัตน์ มีเดช อุดมดรุณี สุโขทัย
107 ชุติกาญจน์ มนต์แก้ว ศรีสำโรงชนูปถัมภ์ สุโขทัย
108 ฐิติกา นนทประสาท ทุ่งเสลี่ยมชนูปถัมภ์ สุโขทัย
109 ปาลิดา ปานดำ คีรีมาศพิทยาคม สุโขทัย
110 พิชญาภา ศรีเงิน อุดมดรุณี สุโขทัย
111 รัตน์สุดา มีเสาเรือน อุดมดรุณี สุโขทัย
112 อารีรัตน์ เรืองสุวรรณ เทศบาลเมืองสวรรคโลก สุโขทัย
113 กมลรัชต์ เที่ยงตรง อุตรดิตถ์ อุตรดิตถ์
114 ปภาณิน ลำมะนา อุตรดิตถ์ดรุณี อุตรดิตถ์
115 พรพิมล วงพวน อุตรดิตถ์ดรุณี อุตรดิตถ์
116 ละอองทิพย์ พรมอินทร์ อุตรดิตถ์ดรุณี อุตรดิตถ์
117 สุนิตา ด้วงทอง อุตรดิตถ์ดรุณี อุตรดิตถ์
118 อภิญญาภรณ์ มาศรี พิชัย อุตรดิตถ์
119 ธัญชนก เกงเขตร์ พุทธมงคลวิทยา อุทัยธานี
120 สิรภัทร ปรุโปร่ง ทัพทันอนุสรณ์ อุทัยธานี

https://admission.nu.ac.th/Pub_AllSTAdmProgResult_RP.aspx

สรุปจำนวนผู้สมัครเข้าศึกษาต่อระดับปริญญาตรี ปีการศึกษา 2559

วันนี้ (10 ธ.ค.2559) มีนักเรียนในภาคเหนือสอบโควตา มช. ปีการศึกษา 2560 พบตารางสรุปจำนวนผู้สมัคร จำแนกตามคณะ/สาขาไว้อย่างน่าสนใจ ซึ่งเป็นข้อมูลปีการศึกษา 2559
ที่ https://www3.reg.cmu.ac.th

พบกำหนดการโดย สำนักทะเบียนและประมวลผล มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ 
วันที่ 10 -11 ธันวาคม 2559 ดำเนินการสอบคัดเลือกตามตารางสอบที่มหาวิทยาลัยกำหนด
วันที่ 14 ธันวาคม 2559 สอบวิชา 17 ความรู้ทั่วไปและทักษะด้านศิลปะการดนตรีและการแสดง (ภาคปฏิบัติ)
วันที่ 9 มกราคม 2560 ประกาศผลการสอบข้อเขียนทาง http://www.reg.cmu.ac.th

พยาบาลรับ 125 แต่สมัครมากกว่า 2300 คน

พยาบาลรับ 125 แต่สมัครมากกว่า 2300 คน

สำหรับจำนวนรับในแต่ละสาขาก็ไม่มากนัก
สามารถตรวจสอบได้จากเว็บไซต์ข้างล่างนี้
https://www3.reg.cmu.ac.th
เช่น พยาบาล รับ 125 คน แต่สมัครว่า 2300 คน

โควตา มช 2560

โควตา มช 2560

ข้อมูลปีการศึกษา 2559 พบรายชื่อคณะ/สาขาวิชาที่นักเรียนเลือกรวม 123 สาขาวิชา
นักเรียนแต่ละคนเลือกได้ 2 อันดับ
สาขายอดนิยมที่นักเรียนเลือกเป็นอันดับ 1
มากที่สุดคือ คณะพยาบาลศาสตร์ รองลงมาคือคณะบริหารธุรกิจ
และอันดับสามคือคณะแพทย์ศาสตร์ ตามด้วยคณะเภสัชศาสตร์
โดยมีจำนวนนักเรียนทั้งสิ้น 32,819 คนที่เลือกอันดับหนึ่งไว้
และที่เลือกอันดับสองไว้มี 32,024 คน
และมี 4 สาขาที่ไม่มีนักเรียนเลือกอันดับหนึ่ง
รายละเอียดนำมาจัดเรียงใหม่ตามจำนวนที่สมัครอันดับหนึ่ง
เป็นดังนี้

ลำดับ คณะ/สาขาวิชา อันดับการเลือกที่ 1 อันดับการเลือกที่ 2
1 คณะพยาบาลศาสตร์ สาขาพยาบาลศาสตร์ 2,324 979
2 คณะบริหารธุรกิจ 1,987 670
3 คณะแพทยศาสตร์ สาขาแพทยศาสตร์ * 1,651 17
4 คณะเภสัชศาสตร์ สาขาเภสัชศาสตร์ หลักสูตร 6 ปี * 1,572 713
5 คณะทันตแพทยศาสตร์ สาขาทันตแพทยศาสตร์ * 1,387 372
6 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ * 1,247 547
7 คณะนิติศาสตร์ สาขานิติศาสตร์ 976 257
8 คณะบริหารธุรกิจ (วิทย์ – คณิต ) 829 961
9 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาประถมศึกษา * 817 448
10 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ * 797 230
11 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเครื่องกล * 754 275
12 คณะการสื่อสารมวลชน 745 823
13 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาสังคมศึกษา * 705 253
14 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาการท่องเที่ยว 702 1,032
15 คณะเทคนิคการแพทย์ สาขาเทคนิคการแพทย์ 682 572
16 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมโยธา * 657 280
17 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาคณิตศาสตร์ * 653 343
18 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาภาษาไทย * 638 196
19 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการเมืองและการปกครอง 615 803
20 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมไฟฟ้า * 595 200
21 คณะสัตวแพทยศาสตร์ สาขาสัตวแพทยศาสตร์ 555 293
22 คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ สาขาสถาปัตยกรรมศาสตร์ (หลักสูตร 5 ปี) * 486 88
23 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมอุตสาหการ * 456 284
24 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาจีน เลือกสอบภาษาจีน 449 147
25 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ * 436 137
26 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ * 430 736
27 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขารัฐประศาสนศาสตร์ 416 669
28 คณะเทคนิคการแพทย์ สาขารังสีเทคนิค 413 359
29 คณะเทคนิคการแพทย์ สาขากายภาพบำบัด 407 279
30 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ 384 317
31 คณะนิติศาสตร์ สาขานิติศาสตร์ (วิทย์ – คณิต) 346 358
32 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาธรณีวิทยา 334 383
33 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาชีววิทยา * 314 280
34 คณะเกษตรศาสตร์ สาขาพืชไร่ พืชสวน สัตวศาสตร์ กีฏวิทยา โรคพืช ฯลฯ 311 1,297
35 คณะเทคนิคการแพทย์ สาขากิจกรรมบำบัด 301 222
36 คณะอุตสาหกรรมเกษตร สาขาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีการอาหาร วิศวกรรมกระบวนการอาหาร เทคโนโลยีการพัฒนาผลิตภัณฑ์ เทคโนโลยีการบรรจุ 298 1,285
37 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาชีววิทยา จุลชีววิทยา สัตววิทยา 284 945
38 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (วิทย์ – คณิต) * 240 707
39 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาการออกแบบ * 239 172
40 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาเคมี เคมีอุตสาหกรรม ชีวเคมีและเคมีเทคโนโลยี 234 607
41 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขารัฐประศาสนศาสตร์ (วิทย์-คณิต) 234 453
42 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาญี่ปุ่น เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 232 49
43 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาการศึกษาปฐมวัยและการศึกษาพิเศษ * 217 177
44 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาจิตวิทยาคลินิก 217 270
45 คณะการสื่อสารมวลชน (วิทย์ – คณิต ) 159 386
46 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมสิ่งแวดล้อม * 158 150
47 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ 155 484
48 คณะบริหารธุรกิจ ภาคพิเศษ 155 485
49 คณะสังคมศาสตร์ สาขาสังคมวิทยาและมานุษยวิทยา 155 812
50 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน 143 433
51 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาเคมี * 142 145
52 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาฟิสิกส์ * 141 158
53 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาพลศึกษา* 137 167
54 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาคณิตศาสตร์ สถิติ 134 543
55 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาจิตวิทยาคลินิก (วิทย์-คณิต) 128 286
56 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาศิลปศึกษา * 118 78
57 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาศิลปะการถ่ายภาพ * 112 317
58 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาสื่อศิลปะและการออกแบบสื่อ* 106 127
59 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาศิลปะการดนตรีและการแสดง * 106 176
60 วิทยาลัยศิลปะ สื่อ และเทคโนโลยี สาขาแอนนิเมชัน 103 38
61 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาประวัติศาสตร์ 100 478
62 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเหมืองแร่ * 98 119
63 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาธุรกิจศึกษา * 91 105
64 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาจิตรกรรม * 87 62
65 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาจิตวิทยาอุตสาหกรรมและองค์การ 84 164
66 คณะพยาบาลศาสตร์ สาขาพยาบาลศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) 82 182
67 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย 75 689
68 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาฟิสิกส์ วัสดุศาสตร์ 74 383
69 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาอัญมณีวิทยา 71 134
70 คณะอุตสาหกรรมเกษตร สาขาเทคโนโลยีชีวภาพทางอุตสาหกรรมเกษตร 71 348
71 คณะการสื่อสารมวลชน (โครงการควบ 2 ปริญญา การสื่อสารมวลชน เศรษฐศาสตร์) * 64 116
72 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาการออกแบบ (วิทย์-คณิต) * 60 81
73 คณะบริหารธุรกิจ ภาคพิเศษ (วิทย์ – คณิต) 57 232
74 คณะเกษตรศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์เกษตร 55 470
75 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ เลือกสอบภาษาจีน 54 33
76 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาฝรั่งเศส เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส * 53 30
77 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) * 53 135
78 คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ สาขาสถาปัตยกรรมศาสตร์ (หลักสูตร 4 ปี) * 47 141
79 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา 47 175
80 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาจิตวิทยาอุสาหกรรมและองค์การ (วิทย์-คณิต) 40 130
81 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (โครงการควบ 2 ปริญญา เศรษฐศาสตร์ การสื่อสารมวลชน) * 40 94
82 คณะสังคมศาสตร์ สาขาภูมิศาสตร์ (วิทย์ – คณิต) 39 359
83 คณะการสื่อสารมวลชน เลือกสอบภาษาจีน 37 47
84 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส * 34 17
85 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาปรัชญา 34 322
86 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาศิลปะไทย * 31 82
87 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาสื่อศิลปะและการออกแบบสื่อ * 30 59
88 คณะการสื่อสารมวลชน (โครงการควบ 2 ปริญญา การสื่อสารมวลชน เศรษฐศาสตร์) (วิทย์-คณิต) * 30 121
89 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 29 24
90 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมระบบสารสนเทศและเครือข่าย (หลักสูตรสองภาษา) * 28 40
91 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) วิทย์-คณิต * 28 104
92 วิทยาลัยศิลปะ สื่อ และเทคโนโลยี สาขาการจัดการสมัยใหม่และเทคโนโลยีสารสนเทศ 28 125
93 คณะการสื่อสารมวลชน เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 28 16
94 คณะอุตสาหกรรมเกษตร สาขาเทคโนโลยีผลิตภัณฑ์ทางทะเล 27 311
95 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 25 31
96 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (โครงการควบ 2 ปริญญา เศรษฐศาสตร์ การสื่อสารมวลชน) (วิทย์-คณิต) * 24 93
97 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเครื่องกล ภาคพิเศษ * 20 23
98 วิทยาลัยศิลปะ สื่อ และเทคโนโลยี สาขาวิศวกรรมซอฟต์แวร์ (หลักสูตรนานาชาติ) * 20 26
99 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเครื่องกล (หลักสูตรนานาชาติ) * 19 31
100 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ เลือกสอบภาษาเยอรมัน 19 5
101 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาประติมากรรม * 19 44
102 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาสหศาสตร์ศิลป์ * 17 91
103 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาเยอรมัน เลือกสอบภาษาเยอรมัน * 16 28
104 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาศิลปะภาพพิมพ์ * 16 64
105 คณะการสื่อสารมวลชน เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 15 30
106 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมไฟฟ้า ภาคพิเศษ * 14 26
107 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน เลือกสอบภาษาจีน 10 68
108 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ เลือกสอบภาษาเยอรมัน * 9 11
109 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 8 29
110 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา เลือกสอบภาษาจีน 7 52
111 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย เลือกสอบภาษาจีน 7 16
112 คณะการสื่อสารมวลชน เลือกสอบภาษาเยอรมัน 6 3
113 คณะสังคมศาสตร์ สาขาสังคมศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) * 6 56
114 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 5 17
115 คณะสังคมศาสตร์ สาขาภูมิสารสนเทศศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) * 4 13
116 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 4 24
117 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 3 19
118 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน เลือกสอบภาษาเยอรมัน 1 6
119 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 1 5
120 คณะแพทยศาสตร์ สาขาทัศนมาตรศาสตร์ * 0 0
121 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา เลือกสอบภาษาเยอรมัน 0 2
122 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 0 7
123 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย เลือกสอบภาษาเยอรมัน 0 6
รวม 32,819 32,024