เสือโคร่งที่ลำปาง น่ากลัว

เสือโคร่ง ภาพประกอบจาก wiki

เสือโคร่ง ภาพประกอบจาก wiki

ชูศักดิ์ รู้ยิ่ง

ชูศักดิ์ รู้ยิ่ง

8 ก.พ.2560 เห็นข่าวว่ามีเสือที่ลำปาง
จาก มติชนออนไลน์ ว่า
นายชูศักดิ์ รู้ยิ่ง นายอำเภอแม่เมาะ ได้ประกาศแจ้งเตือน
ชาวบ้านในพื้นที่ ต.นาสัก และต.จางเหนือ อ.แม่เมาะ จ.ลำปาง
ให้ระวังและงดการเข้าไปในป่าสงวนแห่งชาติแม่จาง (ตอนขุน)
เพราะชาวบ้านได้ยินเสีงเสือโคร่งคำรามในป่า
แล้วยังพบรอยเท้าเสือตัวใหญ่บริเวณแนวป่า
แล้วให้ระวังสัตว์เลี้ยงที่ปล่อยเลี้ยงไว้ตามแนวป่า
แล้วประสานเจ้าหน้าที่เข้าไปผลักดันเสือให้เข้าไปในป่าลึกต่อไป

http://www.matichon.co.th/news/453723

จำได้ว่า 6 พ.ย.59 ทีมสมัชชาสุขภาพ เคยเข้าไปที่นาสัก
เพื่อถอดบทเรียนการทำงานกับเยาวชนใน 2 ตำบลนี้
ที่ทำงานด้านสุขภาพ
พบว่า ที่นาสัก เยาวชนเค้าเข้มแข็ง
ทำงานกันจนได้รับคัดเลือกให้ชนะเลิศ
https://www.facebook.com/pg/ajarnburin/photos/?tab=album&album_id=1419095521437908

ทีมสมัชชาลงพื้นที่บ้านนาสัก

ทีมสมัชชาลงพื้นที่บ้านนาสัก

ต่อมา .. มีงานสมัชชาสุขภาพ ปี 2559
ก็ได้นำข้อมูลมาจัดทำ Poster เสนอผลงานของพื้นที่ต่าง ๆ
ดีใจครับที่ได้ร่วมงานกัน
http://thaiabc.com/lampangnet/admin/2424/

ประกาศผลคัดเลือกให้เข้าสัมภาษณ์จากระบบคัดตรงจากพื้นที่ เพื่อเรียนพยาบาล

วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี นครลำปาง

วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี นครลำปาง

3 ก.พ.2560 สถาบันพระบรมราชชนก กระทรวงสาธารณสุข
ดูแลสถาบันในเครือข่าย ได้ประกาศผู้มีสิทธิเข้าสัมภาษณ์แล้ว
http://admission.pi.in.th/admission/index.php/info

สถาบันพระบรมราชชนก กระทรวงสาธารณสุข

สถาบันพระบรมราชชนก กระทรวงสาธารณสุข

เมื่อเข้าเว็บไซต์ของ วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี นครลำปาง
http://www.bcnlp.ac.th/main/admission.php
ก็พบรายชื่อนักเรียนที่ผ่านเกณฑ์เข้าสัมภาษณ์
ใน ประกาศรายชื่อผู้มีสิทธิ์เข้าตรวจสอบหลักฐานและสัมภาษณ์ ในระบบคัดตรงจากพื้นที่
http://www.bcnlp.ac.th/main/pdf/admission60/BCNLP-20170203%20NameList.pdf
ได้เห็นรายชื่อก็ทำให้ทราบว่า
นักเรียนที่เกรดถึง และผ่านเกณฑ์ต่าง ๆ สามารถยืนเอกสารผ่านระบบ
เพื่อรับการคัดเลือก หากผ่านก็จะเข้าสอบสัมภาษณ์
ซึ่งรายชื่อที่ประกาศออกมามีจำนวนใกล้เคียงกับที่จะรับจริง
ถ้าเรียกสัมภาษณ์ แล้วไม่มีปัญหาเรื่องเอกสาร ร่างกาย หรืออื่น ๆ
ก็น่าจะผ่านสัมภาษณ์ เนื่องจากไม่ได้เรียกสัมภาษณ์จำนวนมาก
สรุปว่ายินดีด้วยกับน้องนักเรียนที่ผ่านการคัดเลือกให้เข้าสัมภาษณ์ในครั้งนี้

ประกาศนี้ นายรุ่งฤทัย มวลประสิทธิ์พร ผอ.สถาบันพระบรมราชชนก
ประกาศเมื่อ 2 ก.พ.2560
https://www.facebook.com/groups/thaiebook/763389280478559/

ประกาศผู้มีสิทธิเข้าสัมภาษณ์

ประกาศผู้มีสิทธิเข้าสัมภาษณ์

ประกาศผู้มีสิทธิเข้าสัมภาษณ์

ประกาศผู้มีสิทธิเข้าสัมภาษณ์

ลำปางเป็นจังหวัดที่ 1 ปั่น Slow Life ไปตามรอยพระบาท 22 ม.ค.60

ปั่น Slow Life ไปตามรอยพระบาท

ปั่น Slow Life ไปตามรอยพระบาท

ปั่น Slow Life ไปตามรอยพระบาท
12 เมืองต้องห้ามพลาด
ลำปาง : อาทิตย์ที่ 22 มกราคม 2560
#SlowLifeBikeTrip

กำหนดการไปยัง 12 เมืองต้องห้ามพลาด

กำหนดการไปยัง 12 เมืองต้องห้ามพลาด

ชุดนักปั่น

ชุดนักปั่น

https://www.facebook.com/tourlampangna/

 

lampang bike slow life

lampang bike slow life

เริ่ม/สิ้นสุด ณ สวนสาธารณะ เขลางค์นคร
ลงทะเบียน 06.00 น. เป็นต้นไป

 

[เส้นทาง]

1. สวนสาธารณะเขลางค์นคร
2. สะพานดำ
3. สถานีรถไฟ
4. ห้าแยกหอนาฬิกา
5. บ้านป่องนัก
6. สุสานไตรลักษณ์
7. วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม
8. วัดปงสนุก
9. สะพานรัษฎา
10. เข้าเส้นชัยที่สวนสาธารณะเขลางค์นคร

[ติดตามรายละเอียด]
http://www.nationtv.tv/slowlifebiketrip
http://www.facebook.com/slowlifebiketrip

[สอบถามโทร]
02-338-3600
02-338-3843

[12 เมืองต้องห้ามพลาด]

1. ลำปาง อาทิตย์ที่ 22 มกราคม 2560
2. น่าน อาทิตย์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2560
3. เลย อาทิตย์ที่ 19 มีนาคม 2560
4. ตรัง อาทิตย์ที่ 9 เมษายน 2560
5. จันทบุรี อาทิตย์ที่ 30 เมษายน 2560
6. ตราด อาทิตย์ที่ 28 พฤษภาคม 2560
7. เพชรบูรณ์ อาทิตย์ที่ 18 มิถุนายน 2560
8. ราชบุรี อาทิตย์ที่ 16 กรกฎาคม 2560
9. นครศรีธรรมราช อาทิตย์ที่ 30 กรกฎาคม 2560
10. บุรีรัมย์ อาทิตย์ที่ 20 สิงหาคม 2560
11. ชุมพร อาทิตย์ที่ 10 กันยายน 2560
12. สมุทรสงคราม อาทิตย์ที่ 24 กันยายน 2560

ภาพโดย: ประเสริฐ เทพศรี

ชาวลำปาง 500 คน ที่ได้รับเสื้อ และสำรองอีก 28 ท่าน
Kannika Sritabootr

MANAT SUKPAKSA
NONGYAO UDOMVONG
Songsak Ngamwongwan
Warairat Chalermwong
chantra luweeraphan
saichol phonsiri
suthnee suriyakul na ayudhya
tanawoot masoot
กมลชนก ศรีแปงวงศ์
กมลลักษณ์ สีขุนทด
กรกฎ พิทักษ์วินัย
กฤชณิ์พจน์ สะอาด
กฤตยา จันทระดาราพันธ์
กฤตานน ดีพิชัย
กอบกุล ศิริวัฒนาสากล
กอบกุล หวังบูรพาไพบูลย์
กัญญารัตน์ ฟักนาค
กัมปนาท อุดมเชียร
กัมพล กิจพายัพ
กัมพล สุริยะวงศ์
กัลยา สุ่นจันทร์
กัลยา อัศวบุญญานนท์
กำจร ปาแสง
กิตติ ศรีอาวัชนาการ
กิตติพงศ์ ใจมา
กิตติพงษ์ ศรีสุวรรณ
กิตติวัฒน์ เหล่าสุขสมบูรณ์
กิ่งดาว สุกมอย
กุญชร พึ่งจีน
กุลธีร์ ผลดี
ขยัน ใจดี
คนิณ ฐิตะโชติการ
คมทัต สุนทรพรเลิศ
จรูญ คำตั๋นมูล
จรูญ ธวงศ์
จรูญ นามนาค
จรูญศักดิ์ ฟูทอง
จันทรา ตุลยวศินพงศ์
จันทร์จิรา ลิ้มนิวัตกุล
จันทร์จิรา โตสงวน
จันทร์ดี หมื่นแก้วคำดี
จันทร์เพ็ญ จิ๋วบาง
จันทร์แก้ว หอมโกศล
จารุณี สินศิลาเกตุ
จารุภา มังคโลดม
จำนงค์ ใจเกษม
จิตกร ด้วงประสิทธิ์
จิตราภรณ์ สาคร
จินดา แซ่ลิ้ม
จิรัชยา อินจันทร์
จิราภรณ์ บุญนำมา
จีรพงษ์ สายดวงแก้ว
จีรวัลย์ ผ่องวิไล
จุฑาภัทร เรือนศรี
จุไรรัตน์ ดวงใย
ฉลอง จุ่มกา
ฉลอง โตสัมฤทธิ์
ชนนิกานต์ วังจิระพันธ์
ชนาธิป ถาน้อย
ชมพูนุท ก้อนทอง
ชรัญญู ปกแก้ว
ชราพงษ์ ศรีนวลฟูต๊ะ
ชลธิชา ใจดี
ชลิต สายศร
ชลีพรรณ ปะระมะ
ชวนพิศ ปินตาเทพ
ชวิศา น้อยหล่อง
ชัญญานุช หล่อเลิศสุนทร
ชัยณรงค์ สังข์จ่าง
ชัยณรงค์ โชติกะมงคล
ชัยยงค์ ชัยชมภู
ชัยวรรณ เล็กสุวรรณ
ชำนาญ ฟูเต็มวงค์
ชินภัทร กรรเชียง
ชิล ปันดอนไฟ
ชูชีพ ทินวงษ์
ชูศักดิ์ บุญยิ่งยงค์ บุญยิ่งยงค์
ฌาณิกา ธิวงศ์เงิน
ฐปนัท ลานไพร
ฐาปาภณ ปินตาเทพ
ฐิตานันท์ ทาสุวรรณ์
ฐิระกฤษฏ์ ทุ่งเก้า
ณพสกล ปั้นสุข
ณภัสชญา สมณะ
ณรงค์ยศ บัวผ่อง
ณัชชา โตสงวน
ณัฏฐชัย บุญแจ่ม
ณัฐ สำโรง
ณัฐพล แก้วกูล
ณัฐภณ ภัทรสิริบวร
ณัฐวัฒน์ ณะเจริญ
ดนุพล มีแสงพราว
ดรุณี อริยกีรติกุล
ดาริกา สิริวัฒน์
ถวัลย์ สิริวัฒน์
ถาวร ใจยศ
ทนงศักดิ์ วิรุฬหมงคลกุล
ทวี อินต๊ะ
ทวีชัย แท่งทอง
ทวีป เสาร์เทพ
ทวีศักดิ์ กัลยา ณ โสธร
ทวีศักดิ์ สินศิลาเกตุ
ทวีศิลป์ อินใจวงศ์
ทศพล เกตุศรี
ทองดี ด้วงพรม
ทองสุข บุญแจ่ม
ทองอยู่ แก้วร่วมวงศ์
ทองอินทร์ หน่อคำ
ทับทิม วงศ์หอม
ทิพย์วัลย์ คามบุตร
ทิพย์อักษร ดนัย
ทิวาวรรณ รอดประดิษฐ์
ธนพร ธรรมบุตรธนูกิต
ธนพล เทพมงคล
ธนพัฒน์ ชุนณวงษ์
ธนวันต์ กิมฮะ
ธนากร พรหมปัญญา
ธวัชชัย ภู่พัฒน์วิบูลย์
ธวัชชัย แก้วอำไพ
ธวัชชัย แสงพัฒนะ
ธัญญพัทธ์ สืบเสนาะพุฒิพร
ธัญญลักษณ์ อิงคไพโรจน์
ธัญญารัตน์ มะก่ำเทศ
ธัญลักษณ์ แควชล
ธันยนัฐต์ คำมูลอินทร์
ธันยมัย พงศทอนจอมใจ
ธิติ พลวัง
ธีรชัย บุญช้างเผือก
ธีรพล พาสุริยันต์
ธีรวัฒน์ นาคะบุตร
ธีระพร ทองฉ่ำ
ธเนต สุริยะวงค์
น.ส. สุชีรา บางสารี
น.ส.ชนิดา สุรินทร์ทิพย์
น.ส.ชุติกาญจน์ ฟักนาค
น.ส.มัตติกา แบนอ้น
น.ส.วงค์ดาว ไวยธารี
นงค์วัย สูงขาว
นที ตั้งสุพรรณ์
นพคุณ อุยรัตนโสภณ
นพดล นันเปียง
นพดล เครือวิเสน
นพพร ช่วยเกื้อกุล
นรินทร์ สืบเครือพรม
นฤชา มาลีเดช
นฤทธิ์ จุลโพธิ
นฤนาท จันต๊ะวงค์
นฤมล สุขขำ
นลินี ขันแก้ว
นวัชไพสิฐ หลวงฟูวฤทธิ
นัฐวุธ ใจงาม
นันทกา เรืองศิริกุล
นันทวัฒวัทธน์ เพ็ชรบูรนิล
นาง สยุมพร วิริยาลัย
นางจันทร์ศรี กันทาวงศ์
นางจิดาภา สนนิคม
นางจินดา โพธ์ทอง
นางทัศนีย์ บุญเจริญ
นางทัศนีย์ หน่อแก้ว
นางพรรณิภา หุ่นดี
นางศุภสิน ปัญญาสุข
นางอุไร เทพนามวงค์
นางแสงเดือน. โยธาวุฒิ
นาย คณาธิศ ศรีจันทร์แก้ว
นาย จัตตุรงณ์ คำหนองยาง
นาย ประจวบ วันชัยดี
นาย ภาณุพงษ์ ชัยชมภู
นาย ไตรรัตน์ กันทาคำ
นายกฤตกร ทองทิพย์
นายคเชนท์ ทองแดง
นายดุษิต เทพฉิม
นายทัศน์พงษ์ บุญเจริญ
นายธนาวุฒิ ยวงผ้า
นายธัชกรณ์ สมณะ
นายบุญธรรม บุญนิล
นายบุญเรือน หุ่นดี
นายปฏิณกร ประคำทอง
นายประกิต ทิพย์มณี
นายประสาน ต้นมณี
นายประสิทธิ์ ศรีไชย
นายประเคน ยองเพชร
นายมนตรี นาคเหล็ก
นายมนพ หารอาจ
นายมานพ วรรณารักษ์
นายวิชชา ศรแก้ว
นายวิทวัส วิรัชเกษม
นายวินัย สมจิต
นายวิรัตน์ แสนสุข
นายวิษณุ แววสว่างวงศ์
นายสงกรานต์ ราชธานี
นายสง่า เหรียญชัยเจริญ
นายสรานนท์ พุทธสอน
นายสามารถ ยุทธวงศ์
นายสิงห์ แก้ววันดี
นายสุขเกษม วรงค์วรรธนะ
นายสุทิตย์ มงคลคลี
นายสุรพงษ์ บุญเจริญ
นายสุรเดช แท่นทอง
นายสุเทพ ปัญญาสุข
นายเกศโกมล จารุทรรศน์
นายเคนชิด โยธาวุฒิ
นายเจริญ ใจทอง
นายเมธี กิตติพิทักษ์กุล
นายเรวัติ วงศ์หอม
นายเอก แซ่ลี้
นายโกมล เสรยางกูร
นาวี สุรสิทธิ์
นิกร ตันสินเฮง
นิคม อินทราวุธ
นิตยา จำปาอูป
นิตยา อุบลแก้ว
นิตยา เรืองถนอม
นิตยา ไชยสุวรรณ์
นิตย์ ม้าศรีสุข
นิธิกุล สิทธิบุญ
นุสรา ม้าศรีสุข
บดินทร์ เครือนพรัตน์
บรรจง อินนั่งแท่น
บังอร พลสงคราม
บัณฑิต หมูดวง
บัณฑิต ไชยวรรณ
บันเริง สานใจวงศ์
บำรุงจิตร รุ่นประโคน
บำเพ็ญ ปัญญะ
บุญชู นิ่มทองคำ
บุญญฤทธิ์ คำเครื่อง
บุญธรรม อู่วณิชย์กุล
บุญธรรม เพ็ชรตาบุตร
บุญลพ เขื่อนทอง
บุญส่ง สุรินทร์
บุญหลง ฝั้นคำอ้าย
บุรินทร์ ทุมคำ
บุษยา ศรีปุนะเดช
บุหงา วิเศษสิงห์
ปกรณ์ กสิณฤกษ์
ประคอง งามสมบัติ
ประณพงศ์ สดสี
ประทานพร อนุชน
ประพาพรรณ โศจิพันธุ์
ประภัทร สายวงศ์
ประสงค์ หน่อแก้ว
ประเสริฐ กิ่งจักร
ปราณี เกษมสันต์
ปราณี แก้วร่วมวงศ์
ปราณี แน่งน้อย
ปริญญา ตันแปง
ปริณทร เรือนวงค์
ปรีชา มารัตน์
ปวุต กานต์ปริยวาที
ปัญญา ชมภู
ปัณชา แก้วพรสุรเวช
ปัทมา ณะเจริญ
ปาริชาติ ถาไวย์
ปิติพร ชมภูพันธ์
ปิยนันท์ ราชธานี
ปิยะ สมวงศ์
ปิยะลักษ์ อรุณศักดิ์
ปิโยรส ณรงค์ชัย
ป๋า วังกาวี
ผทายวุธ นวลอนงค์
พ.ท.อิ่นแก้ว สุรินกาน
พงศธร ขวัญทอง
พงศธร ผ่องไสย
พงศ์พันธุ์ จันทร์ทอง
พงษ์ศักดิ์ คงทองดี
พงษ์ศักดิ์ เลี้ยวประเสริฐ
พชรพงษ์ วิบูลย์พันธุ์
พรทิพย์ ชูเขียว
พรพรหม บุณยมณี
พรยศ ขวัญสุวรรณ
พฤทธิ์ เพ็งพิมพ์
พศิน ธิวงศ์เงิน
พัชนี ขวัญสุวรรณ
พัชรา ตุลยวศินพงศ์
พัชรี กรรเชียง
พัชรีย์ มะทะธง
พัฒนพงษ์ อุบลแก้ว
พัลลภา สุริยะมณี
พิชญุตม์ อินจันทร์
พิชญ์สินี ประเสริฐสักดิ์
พิชาติ แก้วมหาวัน
พิณรัตน์ อินจันทร์
พิเชฐ ร้อยสอน
พุธธิพงศ์ ขานฉนวน
พูลสวัสดิ์ ชัยสารสวัสดิ์
ภาณุวัฒน์ มณีพรหม
ภาวิณี สมบูรณ์
ภาวี ชิวารักษ์
ภูมินทร์ เรียงขวา
มงคล ชะวงค์สืบ
มาดี ตุลยวศินพงศ์
มานพ ปินตาวงศ์
มานิต ทรัพย์เอนก
มิตร เกินหน้า
ยุทธนา ตายะสืบ
ยุทธศิลป์ จิตสง่า
ยุพิณ บัวคำปัน
ร.ต.ต.สมเดช วงค์ใหม่
รชฏ โกลาหะฬะ
รติวัฒน์ เรือนศรี
รังสิมา ภูมิสวัสดิ์
รัชสุภา การักษ์
รัฐกร ศรีทองสุข
รัตนา ซ้อนคำ
รัตน์ คำปากูล
ราณี วงค์ปิ่นแก้ว
รุจิราพร เครือนพรัตน์
รุ่งทิพย์ เกตุชรา
รุ่งโรจน์ ไพศาลธีระกร
ฤกษ์ไพศาล ปลื้มใจ
วชิรพงษ์ วิบูลย์พันธุ์
วรชัย เจียรวงศ์สกุล
วรพงศ์ เอกไธสง
วรรณวิมล ลิ้มประเสริฐ
วรางคณา วงษ์เอกอินทร์
วราภรณ์ วิบูลคณารักษ์
วราภรณ์ กรรมณี
วราวุฒิ งามสงวน
วิชัย พงศ์ภิญโญภาพ
วิชิต สิริพรพัฒนชัย
วิบูลย์ คามบุตร
วิมล ยืนสุข
วิลาวรรณ สุวรรณสา
วิศิษฎ์ อัครชัยธัญสิริ
วิษุวัต ทนันชัย
วิเชียร จันทร์ใส
วิเวก หนูอักษร
วิโรจน์ ขันธิกุล
วีรพล บุญช้างเผือก
วีรยุทธ นาคคะนึง
วีรยุทธ หูติ๊บ
วุฒิชัย วุฒิเสน
วุฒิชัย อินธิมา
ว่าที่ ร.ต.ธีรวัชร นวลบุญเรือง
ว่าที่ร.อ.เล็ก อู่วณิชย์กุล
ว่าที่ร้อยตรีชาญวุธ เครือดวงคำ
ศรณ์พชร ดวงแก้ว
ศราวุฒิ อรุณศักดิ์
ศราวุธ วัฒโล
ศรีนวล ศรีธรรมรักษ์
ศรีพรรณ เครือฟอง
ศรีรัตน์ กัลยา ณ โสธร
ศศิธร สันแดง
ศักรินทร์ กอขันธ์
ศิรพล บุญเสริม
ศิริกร ธรรมสิทธิ์
ศิริพร สุวรรณสา
ศิริพร เลี้ยวประเสริฐ
ศิริวิน เรือนแก้ว
ศุภกร ธิวงศ์เงิน
ศุภณัฐ กันคำ
ศุภรัตน์ ปิฏกานนท์
ศุภวัชญ์ คามบุตร
ศุภสวัสดิ์ จอมคำ
ส.อ.หญ้ง โสรนันท์ พิกุลหอม
สถิต โสภาผิว
สถิตย์ ต๊ะตุ้ย
สนิท ชิณนะพงศ์
สมคิด จิตเจริญ
สมคิด สุวรรณกุล
สมคิด ไทยรัตน์
สมจิต ด้วงพรม
สมจิต สืบตั๋น
สมจิตร แก้วร่วมวงศ์
สมชาย แสงอ่อน
สมทรง เนตรแสงจันทร์
สมนึก ฮาวปินใจ
สมนึก เจริญภักดีกิจ
สมบูรณ์ กาจารี
สมบูรณ์ ดุลยกาญจน์
สมบูรณ์ ไชยสมบัติ
สมประสงค์ รอดคลองตัน
สมพงศ์ แควชล
สมพงษ์ สุกมอย
สมพงษ์ เจริญวรรธะ
สมพงษ์ ใจแก้วแดง
สมพร เกื้อสกุล
สมภพ พงษ์ทิพย์พิทักษ์
สมร พงษ์รัตน์
สมฤทัย แปงใจ
สมศักดิ์ วงศ์มูล
สมเกียรติ เสมอวงค์ทิพย์
สมใจ เจียรวงศ์สกุล
สรรศิริ เมืองแสน
สรรเสริญ แสนสมบูรณ์
สวัสดิ์ แก้วแจ้
สหัสวรรษ มงคลธิกุล
สอาด ปุกสร้อย
สัญญา งามสมบัติ
สัตยา ไชยเสริฐ
สายัณห์ มงคลธิกุล
สายใจ อินทราชัย
สายไล เรือนแจ้
สาโรจน์ เนียมพุ่มพวง
สิทธิรักษ์ สืบเสนาะพุฒิพร
สิปปะภาส รุ่งรักษ์
สิษฐวัศฐ์ บริสุทธิ์
สุกัญญา วงค์คม
สุขฤทัย แปงใจ
สุชาติ จันต๊ะวงค์
สุดใจ สุปินะ
สุทธิพงษ์ บัวเจริญ
สุธิสิทธิ์ สุขแก้ว
สุธีวรรณ โนชัย
สุบิน นันทะ นันทะ
สุบิล นิลวดี
สุพิน ตั้งรัศมี
สุภาพ กาอินต๊ะ
สุภาพร ปุกสร้อย
สุภาพรรณ์ กรแก้ว
สุรนาม มโนธรรมพิทักษ์
สุรพงษ์ วิบูลย์พันธุ์
สุรพล ชมภูวงค์
สุรพล สุวคนธ์
สุรพล อ้วนใส
สุรภา สุรภาพันธุ์
สุรศักดิ์ กิตินารถอินทราณี
สุรินทร์ ฉิมพลี
สุริยันต์ ปันตื้อ
สุรี โสภาผิว
สุวพันธ์ ชมวงษ์
สุวรรณา สท้านไตรภพ
สุวรรณี จันทร์ตา
สุวรรณี มงคลธิกุล
สุวัฒน์ วิวัฒนธนกิจ
สุวิชา ขัดสมภาร
สุวิน คำมูล
สุเมธ คำมาโต
สุเรนทร์ ชีวรัตนาพันธ์
หลั่น บุญส่ง
หาญ วัฒนะโฃติ
หิรัญ จินดาวงค์
องอาจ เรือนแจ้
อณูวรรณ โกศล
อตินันทน์ สินศิลาเกตุ
อตินุช สินศิลาเกตุ
อธิชัย ต้นกันยา
อนันต์ จันตา
อนามิกา ฟูเต็มวงค์
อนิวัตน์ สินธุมาศ
อภิชาต อนุมัติ
อภิญญา ธนาคุณ
อภิรักษ์ สมณะ
อภิรักษ์ สาคร
อรทัย นิลวดี
อรนัย ขัติยะวงค์
อรรณพ ติระวัฒน์
อรรณพ สิทธิวงศ์
อรรถพล สุทัศน์
อรวรรณ แสนสมบูรณ์
อรัญญา คงทัพ
อรุณ บารัดเร
อรุณสวัสดิ์ คำมาโต
อลงกรณ์ นิลแก้ว
อัญชฏากร ชูยกปิ่น
อัญชลี ชวลิตพิเชฐ
อัญชลีพร สุวรรณเพ็ญ
อานนท์ ศิริวัฒนาสากล
อานุภาพ ญาณิสราพันธ์
อาริศรา อรรคษร
อาวร คำวัง
อำนวย ศรีโรย
อำนาจ ดวงใย
อำนาจ อัศวบุญญานนท์
อำพร พงศ์ภิญโญภาพ
อินทิรา ดุลยกาญจน์
อิสระ ศิริวงค์
อุดม ขันอินผูก
อุทัย พระคุณ
เกรียงศักดิ์ มาแดง
เกรียงไกร ศรีอุบล
เกียรติ วงศ์ก่ำ
เจนจิรา เกตุชรา
เจริญ เงินดวง
เฉลิมพล สินสันธิเทศ
เฉลิมเกียรติ ไชยแก้ว
เดะแซ เด็ง
เตือนใจ วิบูลย์พันธุ์
เทอดไทย ดิษพงษา
เทิดพงษ์ สุวรรณ
เบญจมาศ สิทธิเดช
เบญญาภา ต้นกันยา
เปรมปรี โพธิ์มา
เพลินพิศ ติระวัฒน์
เพียรศักดิ์ มุขยประเสริฐ
เพ็ญนภา เวสยา
เมธี ประเสนมูล
เสงี่ยม ยศแก้วอุด
เอกพงษ์ บุญช่วย
เอกราช สมบูรณ์
เอกราช อุ่นศรี
โกศล เครือตัน
โยธิน สุทัศน์
โรจน์ ผาสุข
โสภณ กิจพายัพ
โอภาต โตสงวน
ไฉไล เมฆอรุณ
ไตรภพ ทัศนา
ไพโรจน์ วาสนโกมุท

สำรอง สุคำ เปียบหล้า
สำรอง จุลทรัพย์ ใจสาร
สำรอง นาย สมบูรณ์ บุญมี
สำรอง มงคล มะโน
สำรอง พอผล เครือสายใจ
สำรอง นายสุเทพ เปียงชมภู
สำรอง ขวัญยืน พิมพะสาลี
สำรอง นายรัชรังสี รัชนิพนธ์
สำรอง วราภรณ์ ยอดบริสุทธิ์
สำรอง นางสรารัตน์ รัชนิพนธ์
สำรอง สมเกียรติ ทองฟู
สำรอง สงัด วงศ์เปี้ย
สำรอง รัตนา จันทร์ฉาย
สำรอง ประยุทธ ศรีกระจ่าง
สำรอง สันติ ศรีวรกุล
สำรอง วรวุฒิ รวมสุข
สำรอง ไกรลาศ ศรีบัวไทย
สำรอง นิภา เครือวัลย์
สำรอง ภูริวัฒน์ ใจบุญ
สำรอง ชมพูนุท ขำฉา
สำรอง ประทีป อิ่มสบาย
สำรอง จรูญศักดิ์ บุญเรือง
สำรอง นิเวศ วงศ์ชมภู
สำรอง จักรกฤษณ์ เรื่อนเต็ม
สำรอง นายจิรศักดิ์ ภักดีพันธ์
สำรอง สุริยัญ แก้วกันทะ
สำรอง ศิริชัย นาละออง
สำรอง สราวุธ วรรณลักษณ์

 

งานน้อมรำลึกสมเด็จพระนเรศวรมหาราช งานดอกไม้บานที่เกาะคา งานฤดูหนาว และงานกาชาดอำเภอเกาะคา 2560

ฟังรถแห่ผ่านที่บ้านหลายวันติดต่อกัน
บอกว่า “งานฤดูหนาวเกาะคา ยิ่งใหญ่กว่าทุกปี
ค้นดูก็พบว่า

อำเภอเกาะคา ร่วมกับ เทศบาลตำบลเกาะคา จัดงานน้อมรำลึกสมเด็จพระนเรศวรมหาราช งานดอกไม้บานที่เกาะคา งานฤดูหนาว และงานกาชาดอำเภอเกาะคา

วันพุธที่ 18 – อังคารที่ 24 มกราคม 2560
ณ สนามหน้าเทศบาลตำบลเกาะคา จ.ลำปาง

ชมขบวนแห่เครื่องสักการะที่ยิ่งใหญ่ การแสดงแสงสีเสียงอันตระการตา ประกวดร้องเพลง และการประกวดอื่น ๆ อีกมากมาย
สินค้าโอท๊อป สินค้าราคาถูก สวนสนุกชุดใหญ่ มวล ดนตรีคอนเสิร์ตทุกคืน

งานน้อมรำลึกสมเด็จพระนเรศวรมหาราช งานดอกไม้บานที่เกาะคา งานฤดูหนาว และงานกาชาดอำเภอเกาะคา

งานน้อมรำลึกสมเด็จพระนเรศวรมหาราช
งานดอกไม้บานที่เกาะคา งานฤดูหนาว และงานกาชาดอำเภอเกาะคา

แผนที่บริเวณงาน

แผนที่บริเวณงาน

กำหนดการทั้ง 7 วัน
พุธที่ 18 มกราคม 2560
– ชมการแสดงแสงสีเสียง
– ดนตรีคอนเสิร์ต เสรี รุ่งสว่าง

พฤหัสบดีที่ 19 มกราคม 2560
– ประกวดร้องเพลง กำนัน – ผู้ใหญ่บ้าน
– ดนตรีคอนเสิร์ต ติ๊ก ชีโร่

ศุกร์ที่ 20 มกราคม 2560
– ประกวดร้องเพลง ลูกทุ่งเยาวชน
– คนตรีคอนเสิร์ต เอเชีย อาร์สยาม

เสาร์ที่ 21 มกราคม 2560
– ดนตรีคอนเสิร์ต มด รังสิมันต์

อาทิตย์ที่ 22 มกราคม 2560
– ดนตรีคอนเสิร์ต วงเฟลม “โอเคป่ะ?”

จันทร์ที่ 23 มกราคม 2560
– ดนตรีคอนเสิร์ต เบิ้ล ปทุมราช “อ้ายมีเหตุผล”

อังคารที่ 24 มกราคม 2560
– ดนตรีคอนเสิร์ต วงมหาหิงค์

พระบรมราชานุสาวรีย์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช

พระบรมราชานุสาวรีย์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช

https://www.facebook.com/227322900956330/photos/a.227331670955453.1073741828.227322900956330/370468386641780/

พระบรมราชานุสาวรีย์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช

พระบรมราชานุสาวรีย์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช

ท๊อป 3 โรงเรียนในลำปางในท็อป 35 โรงเรียน ม.ปลาย ภาคเหนือ

top school in lampang

top school in lampang

top school in northern

top school in northern

ผลการจัดอันดับโรงเรียนในภาคเหนือ
พบ Top 3 โรงเรียนในลำปาง
อยู่ใน Top 35 ของ ม.ปลาย ภาคเหนือ
จัดอันดับจากจำนวนนักเรียนสอบติดข้อเขียนโควตา มช.

เพื่อเข้ามหาวิทยาลัยเชียงใหม่ (ไม่รวมมหาวิทยาลัยพ่วง)
http://www.thaiall.com/topstory/quota_cmu_17_prov_2560_sch.php

1. บุญวาทย์วิทยาลัย อันดับ 2 ของ ม.ปลาย ภาคเหนือ
2. ลำปางกัลยาณี อันดับ 28 ของ ม.ปลาย ภาคเหนือ
3. อัสสัมชัญลำปาง อันดับ 32 ของ ม.ปลาย ภาคเหนือ

 

ส่วนผลสอบแยกรายจังหวัด มีข้อมูลที่
http://www.thaiall.com/topstory/quota_cmu_17_prov_2560.php
ข้อมูล เมื่อ 9 มกราคม 2560
สำนักทะเบียนและประมวลผล มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
http://quota.reg.cmu.ac.th/

รวมคลิ๊ป รวมภาพผู้เข้าประกวดนางสาวลำปาง (Miss Lampang 2017) ประจำปี 2560

รวมคลิ๊ปประกวดนางสาวลำปาง
(Miss Lampang 2017) ประจำปี 2560

ในงานฤดูหนาว และของดีนครลำปาง
โดย อ.ภาคภูมิ เรืองสิร์กุล อาจารย์พิเศษคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยเนชั่น
ท่านได้แชร์ในกลุ่มเฟสของ Tourlampang
https://www.facebook.com/groups/tourlampang/

5 มกราคม พ.ศ.2560
รอบชุดกีฬา (รอบแรก แนะนำตัว) Miss Lampang 2017


5 มกราคม พ.ศ.2560
รอบสอง Miss Lampang 2017
แนะนำตัว 30 คนสุดท้าย ในคืนวันฝนพรำ ๆ


5 มกราคม พ.ศ.2560
รอบชุดราตรีไทย Miss Lampang 2017
รอบ 10 คนสุดท้าย คัดเหลือ 5 คนสุดท้าย พร้อมช่วงตอบคำถาม


27 ธันวาคม 2559
รอบคัดเลือก
จาก 40 สาวงาม เหลือ 30 สาวงาม


ผลประกวด จากคลิ๊ปของ channarong64

 

“นางสาวนครลำปาง” ได้แก่
นางสาวกชกร ต้องใจ หรือ น้อง “กช” สาวงามวัย 19 ปี
นิสิตจากมหาวิทยาลัยนเรศวรจังหวัดพิษณุโลก
การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยจังหวัดลำปางเป็นผู้ส่งเข้าประกวด
ได้รับรางวัลเกียรติยศ มงกุฎประจำตำแหน่ง สายสะพาย
และเงินรางวัล จำนวน 50,000 บาท

แล้ว “รองอันดับ 1” ได้แก่
นางสาวจิรานุช บุตรตา
เทศบาลเมืองเขลางค์เป็นผู้ส่งเข้าประกวด
ได้รับรางวัลเกียรติยศ มงกุฎประจำตำแหน่ง สายสะพาย
และเงินรางวัล จำนวน 30,000 บาท

แล้ว “รองอันดับ 2” ได้แก่
นางสาวกิตตินันท์ มีอักโข
ห้างหุ้นส่วนจำกัด สินทวีคอนกรีตเป็นผู้ส่งเข้าประกวด
ได้รับรางวัลเกียรติยศ มงกุฎประจำตำแหน่ง สายสะพาย
และเงินรางวัล จำนวน 20,000 บาท

แล้ว “รองอันดับ 3” ได้แก่
นางสาวศศิวิมล มงคลกาวิล
เทศบาลนครลำปางเป็นผู้ส่งเข้าประกวด
ได้รับรางวัลเกียรติยศ มงกุฎประจำตำแหน่ง สายสะพาย
และเงินรางวัล จำนวน 15,000 บาท

แล้ว “รองอันดับ 4” ได้แก่
นางสาวภัทราวดี วีระสัย
การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย (กฟผ.แม่เมาะ) เป็นผู้ส่งเข้าประกวด
ได้รับรางวัลเกียรติยศ มงกุฎประจำตำแหน่ง สายสะพาย
และเงินรางวัล จำนวน 10,000 บาท
http://thainews.prd.go.th/website_th/news/news_detail/WNSOC6001060010066

VTR นำเสนอนางสาวนครลำปาง
โดย วงกลม เรคคอร์ดสตูดิโอ

จังหวัดลำปาง มีนักเรียนจาก 47 โรงเรียนเข้าสอบโควตา และมีผู้ผ่านการสอบโควตาจำนวน 29 โรงเรียน ทั้งหมด 842 คน

ยินดีกับนักเรียนลำปางที่สอบผ่านในรอบนี้
ที่เข้าศึกษาในปีการศึกษา 2560

จังหวัดลำปาง มีนักเรียนจาก 47 โรงเรียนเข้าสอบโควตา และมีผู้ผ่านการสอบโควตาจำนวน 29 โรงเรียน ทั้งหมด 842 คน

lampang quota

lampang quota

ลำดับ รหัสโรงเรียน ชื่อโรงเรียน จำนวน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ มหาวิทยาลัยอื่น ๆ ชาย หญิง
1 02101 บุญวาทย์วิทยาลัย 360 197 163 121 239
2 02102 ลำปางกัลยาณี 152 44 108 33 119
3 02105 อัสสัมชัญลำปาง 127 35 92 58 69
4 02213 วังเหนือวิทยา 41 7 34 7 34
5 02116 มัธยมวิทยา 21 1 20 8 13
6 02215 เสริมงามวิทยาคม 19 9 10 5 14
7 02201 เถินวิทยา 18 3 15 5 13
8 02212 แม่เมาะวิทยา 16 4 12 2 14
9 02103 เตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการเขลางค์นคร 17 3 14 4 13
10 02115 อรุโณทัย 12 2 10 5 7
11 02206 ประชารัฐธรรมคุณ 11 4 7 3 8
12 02114 ประชาวิทย์ 10 0 10 2 8
13 02207 แจ้ห่มวิทยา 9 0 9 2 7
14 02216 เมืองปานวิทยา 6 0 6 1 5
15 02202 แม่ทะวิทยา 3 0 3 0 3
16 02119 มัธยมศาสตร์ 2 0 2 0 2
17 02203 แม่ทะพัฒนศึกษา 2 0 2 0 2
18 02204 แม่ทะประชาสามัคคี 2 0 2 0 2
19 02205 เกาะคาวิทยาคม 2 0 2 1 1
20 02209 แม่พริกวิทยา 2 0 2 0 2
21 02214 สบปราบพิทยาคม 2 1 1 1 1
22 02106 เสด็จวนชยางค์กูลวิทยา 1 1 0 0 1
23 02107 กิ่วลมวิทยา 1 0 1 0 1
24 02109 โป่งหลวงวิทยา รัชมังคลาภิเษก 1 1 0 0 1
25 02117 วิชชานารี 1 0 1 0 1
26 02210 ห้างฉัตรวิทยา 1 0 1 0 1
27 02211 แม่สันวิทยา 1 0 1 1 0
28 02217 ทุ่งกว๋าววิทยาคม 1 0 1 0 1
29 02223 ทุ่งอุดมวิทยา 1 1 0 0 1

ข้อมูล เมื่อ 9 มกราคม 2560
สำนักทะเบียนและประมวลผล มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
http://quota.reg.cmu.ac.th/provinces/02

โอกาสทองทางธุรกิจ ทำเลงามเพื่อค้าขาย 60 ห้องที่ลำปาง

kokha town

kokha town

ทำเลสำคัญที่สุด
หากทำธุรกิจค้าขาย ก็ต้องควานหาทำเลทอง
ติดโรงพยาบาลเกาะคา
บนพื้นที่เตรียมสร้างอาคารขนาด 60 ห้อง สนใจก็โทรจองกันได้

gold business

gold business

เดี๋ยวนี้ที่อำเภอเกาะคา ได้ปรับปรุงโรงพยาบาลเกาะคาใหม่
ให้เป็นโรงพยาบาลทั่วไป ขนาด 200 เตียง แห่งแรก
รองรับผู้ป่วยทั่วไป และผู้ป่วยเฉพาะทางครบทุกด้าน
ที่จะส่งต่อจากโรงพยาบาลชุมชนใกล้เคียง จากอีก 9 อำเภอ
ได้แก่ ห้างฉัตร แม่เมาะ แม่ทะ สบปราบ เสริมงาม วังเหนือ
แจ้ห่ม เมืองปาน และงาว
ผู้คนในอำเภอเกาะคา และอำเภอเสริมงามต้องผ่านถนนเส้นนี้
การเดินทางสะดวก และกว้างพอสำหรับการจอดรถ

http://www.kokhahospital.go.th
https://th-th.facebook.com/kokhahospital/
http://thaiabc.com/lampangnet/admin/2342/

หากท่านใดกำลังหาทำเลทอง
ที่นี่มีห้องจะสร้าง 60 ห้อง สนใจติดต่อ 0956373134
ถ้าร้านเยอะ ๆ ผมก็จะได้มีที่ไปเดินทอดน่องยามว่าง
เพราะเป็นทำเลทองใกล้บ้าน ไม่ห่างจนเกินไป

โบกรถ โบกลา กลางหมอกลำปาง

โบกรถ โบกลา กลางหมอกลำปาง

 

หนาวหนา

หนาวหนา

img_20161214_064142
เช้ามา ตะวันขึ้น ตุ๊บป่อง ๆ
ทางทิศบูรพา บนถถนนสายเปรี่ยว ที่ลำปาง
ผมก็ยืนให้สัญญาณว่าจอดจิ่มเนอะ
วันนี้ออกโบยบินอีกครา
ช่วงนี้หน้าหนาวหนา หมอกลง เยอะได้อีก
ลงจัดจนไม่เห็นรถลา จริงหรา ไรจริง
มองไม่เห็นปลายทาง ขาวโพลนไปหมด
#fog #winter

สรุปจำนวนผู้สมัครเข้าศึกษาต่อระดับปริญญาตรี ปีการศึกษา 2559

วันนี้ (10 ธ.ค.2559) มีนักเรียนในภาคเหนือสอบโควตา มช. ปีการศึกษา 2560 พบตารางสรุปจำนวนผู้สมัคร จำแนกตามคณะ/สาขาไว้อย่างน่าสนใจ ซึ่งเป็นข้อมูลปีการศึกษา 2559
ที่ https://www3.reg.cmu.ac.th

พบกำหนดการโดย สำนักทะเบียนและประมวลผล มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ 
วันที่ 10 -11 ธันวาคม 2559 ดำเนินการสอบคัดเลือกตามตารางสอบที่มหาวิทยาลัยกำหนด
วันที่ 14 ธันวาคม 2559 สอบวิชา 17 ความรู้ทั่วไปและทักษะด้านศิลปะการดนตรีและการแสดง (ภาคปฏิบัติ)
วันที่ 9 มกราคม 2560 ประกาศผลการสอบข้อเขียนทาง http://www.reg.cmu.ac.th

พยาบาลรับ 125 แต่สมัครมากกว่า 2300 คน

พยาบาลรับ 125 แต่สมัครมากกว่า 2300 คน

สำหรับจำนวนรับในแต่ละสาขาก็ไม่มากนัก
สามารถตรวจสอบได้จากเว็บไซต์ข้างล่างนี้
https://www3.reg.cmu.ac.th
เช่น พยาบาล รับ 125 คน แต่สมัครว่า 2300 คน

โควตา มช 2560

โควตา มช 2560

ข้อมูลปีการศึกษา 2559 พบรายชื่อคณะ/สาขาวิชาที่นักเรียนเลือกรวม 123 สาขาวิชา
นักเรียนแต่ละคนเลือกได้ 2 อันดับ
สาขายอดนิยมที่นักเรียนเลือกเป็นอันดับ 1
มากที่สุดคือ คณะพยาบาลศาสตร์ รองลงมาคือคณะบริหารธุรกิจ
และอันดับสามคือคณะแพทย์ศาสตร์ ตามด้วยคณะเภสัชศาสตร์
โดยมีจำนวนนักเรียนทั้งสิ้น 32,819 คนที่เลือกอันดับหนึ่งไว้
และที่เลือกอันดับสองไว้มี 32,024 คน
และมี 4 สาขาที่ไม่มีนักเรียนเลือกอันดับหนึ่ง
รายละเอียดนำมาจัดเรียงใหม่ตามจำนวนที่สมัครอันดับหนึ่ง
เป็นดังนี้

ลำดับ คณะ/สาขาวิชา อันดับการเลือกที่ 1 อันดับการเลือกที่ 2
1 คณะพยาบาลศาสตร์ สาขาพยาบาลศาสตร์ 2,324 979
2 คณะบริหารธุรกิจ 1,987 670
3 คณะแพทยศาสตร์ สาขาแพทยศาสตร์ * 1,651 17
4 คณะเภสัชศาสตร์ สาขาเภสัชศาสตร์ หลักสูตร 6 ปี * 1,572 713
5 คณะทันตแพทยศาสตร์ สาขาทันตแพทยศาสตร์ * 1,387 372
6 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ * 1,247 547
7 คณะนิติศาสตร์ สาขานิติศาสตร์ 976 257
8 คณะบริหารธุรกิจ (วิทย์ – คณิต ) 829 961
9 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาประถมศึกษา * 817 448
10 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ * 797 230
11 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเครื่องกล * 754 275
12 คณะการสื่อสารมวลชน 745 823
13 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาสังคมศึกษา * 705 253
14 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาการท่องเที่ยว 702 1,032
15 คณะเทคนิคการแพทย์ สาขาเทคนิคการแพทย์ 682 572
16 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมโยธา * 657 280
17 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาคณิตศาสตร์ * 653 343
18 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาภาษาไทย * 638 196
19 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการเมืองและการปกครอง 615 803
20 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมไฟฟ้า * 595 200
21 คณะสัตวแพทยศาสตร์ สาขาสัตวแพทยศาสตร์ 555 293
22 คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ สาขาสถาปัตยกรรมศาสตร์ (หลักสูตร 5 ปี) * 486 88
23 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมอุตสาหการ * 456 284
24 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาจีน เลือกสอบภาษาจีน 449 147
25 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ * 436 137
26 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ * 430 736
27 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขารัฐประศาสนศาสตร์ 416 669
28 คณะเทคนิคการแพทย์ สาขารังสีเทคนิค 413 359
29 คณะเทคนิคการแพทย์ สาขากายภาพบำบัด 407 279
30 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ 384 317
31 คณะนิติศาสตร์ สาขานิติศาสตร์ (วิทย์ – คณิต) 346 358
32 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาธรณีวิทยา 334 383
33 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาชีววิทยา * 314 280
34 คณะเกษตรศาสตร์ สาขาพืชไร่ พืชสวน สัตวศาสตร์ กีฏวิทยา โรคพืช ฯลฯ 311 1,297
35 คณะเทคนิคการแพทย์ สาขากิจกรรมบำบัด 301 222
36 คณะอุตสาหกรรมเกษตร สาขาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีการอาหาร วิศวกรรมกระบวนการอาหาร เทคโนโลยีการพัฒนาผลิตภัณฑ์ เทคโนโลยีการบรรจุ 298 1,285
37 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาชีววิทยา จุลชีววิทยา สัตววิทยา 284 945
38 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (วิทย์ – คณิต) * 240 707
39 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาการออกแบบ * 239 172
40 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาเคมี เคมีอุตสาหกรรม ชีวเคมีและเคมีเทคโนโลยี 234 607
41 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขารัฐประศาสนศาสตร์ (วิทย์-คณิต) 234 453
42 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาญี่ปุ่น เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 232 49
43 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาการศึกษาปฐมวัยและการศึกษาพิเศษ * 217 177
44 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาจิตวิทยาคลินิก 217 270
45 คณะการสื่อสารมวลชน (วิทย์ – คณิต ) 159 386
46 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมสิ่งแวดล้อม * 158 150
47 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ 155 484
48 คณะบริหารธุรกิจ ภาคพิเศษ 155 485
49 คณะสังคมศาสตร์ สาขาสังคมวิทยาและมานุษยวิทยา 155 812
50 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน 143 433
51 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาเคมี * 142 145
52 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาฟิสิกส์ * 141 158
53 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาพลศึกษา* 137 167
54 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาคณิตศาสตร์ สถิติ 134 543
55 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาจิตวิทยาคลินิก (วิทย์-คณิต) 128 286
56 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาศิลปศึกษา * 118 78
57 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาศิลปะการถ่ายภาพ * 112 317
58 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาสื่อศิลปะและการออกแบบสื่อ* 106 127
59 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาศิลปะการดนตรีและการแสดง * 106 176
60 วิทยาลัยศิลปะ สื่อ และเทคโนโลยี สาขาแอนนิเมชัน 103 38
61 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาประวัติศาสตร์ 100 478
62 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเหมืองแร่ * 98 119
63 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาธุรกิจศึกษา * 91 105
64 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาจิตรกรรม * 87 62
65 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาจิตวิทยาอุตสาหกรรมและองค์การ 84 164
66 คณะพยาบาลศาสตร์ สาขาพยาบาลศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) 82 182
67 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย 75 689
68 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาฟิสิกส์ วัสดุศาสตร์ 74 383
69 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาอัญมณีวิทยา 71 134
70 คณะอุตสาหกรรมเกษตร สาขาเทคโนโลยีชีวภาพทางอุตสาหกรรมเกษตร 71 348
71 คณะการสื่อสารมวลชน (โครงการควบ 2 ปริญญา การสื่อสารมวลชน เศรษฐศาสตร์) * 64 116
72 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาการออกแบบ (วิทย์-คณิต) * 60 81
73 คณะบริหารธุรกิจ ภาคพิเศษ (วิทย์ – คณิต) 57 232
74 คณะเกษตรศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์เกษตร 55 470
75 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ เลือกสอบภาษาจีน 54 33
76 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาฝรั่งเศส เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส * 53 30
77 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) * 53 135
78 คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ สาขาสถาปัตยกรรมศาสตร์ (หลักสูตร 4 ปี) * 47 141
79 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา 47 175
80 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาจิตวิทยาอุสาหกรรมและองค์การ (วิทย์-คณิต) 40 130
81 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (โครงการควบ 2 ปริญญา เศรษฐศาสตร์ การสื่อสารมวลชน) * 40 94
82 คณะสังคมศาสตร์ สาขาภูมิศาสตร์ (วิทย์ – คณิต) 39 359
83 คณะการสื่อสารมวลชน เลือกสอบภาษาจีน 37 47
84 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส * 34 17
85 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาปรัชญา 34 322
86 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาศิลปะไทย * 31 82
87 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาสื่อศิลปะและการออกแบบสื่อ * 30 59
88 คณะการสื่อสารมวลชน (โครงการควบ 2 ปริญญา การสื่อสารมวลชน เศรษฐศาสตร์) (วิทย์-คณิต) * 30 121
89 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 29 24
90 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมระบบสารสนเทศและเครือข่าย (หลักสูตรสองภาษา) * 28 40
91 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) วิทย์-คณิต * 28 104
92 วิทยาลัยศิลปะ สื่อ และเทคโนโลยี สาขาการจัดการสมัยใหม่และเทคโนโลยีสารสนเทศ 28 125
93 คณะการสื่อสารมวลชน เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 28 16
94 คณะอุตสาหกรรมเกษตร สาขาเทคโนโลยีผลิตภัณฑ์ทางทะเล 27 311
95 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 25 31
96 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (โครงการควบ 2 ปริญญา เศรษฐศาสตร์ การสื่อสารมวลชน) (วิทย์-คณิต) * 24 93
97 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเครื่องกล ภาคพิเศษ * 20 23
98 วิทยาลัยศิลปะ สื่อ และเทคโนโลยี สาขาวิศวกรรมซอฟต์แวร์ (หลักสูตรนานาชาติ) * 20 26
99 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเครื่องกล (หลักสูตรนานาชาติ) * 19 31
100 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ เลือกสอบภาษาเยอรมัน 19 5
101 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาประติมากรรม * 19 44
102 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาสหศาสตร์ศิลป์ * 17 91
103 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาเยอรมัน เลือกสอบภาษาเยอรมัน * 16 28
104 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาศิลปะภาพพิมพ์ * 16 64
105 คณะการสื่อสารมวลชน เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 15 30
106 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมไฟฟ้า ภาคพิเศษ * 14 26
107 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน เลือกสอบภาษาจีน 10 68
108 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ เลือกสอบภาษาเยอรมัน * 9 11
109 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 8 29
110 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา เลือกสอบภาษาจีน 7 52
111 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย เลือกสอบภาษาจีน 7 16
112 คณะการสื่อสารมวลชน เลือกสอบภาษาเยอรมัน 6 3
113 คณะสังคมศาสตร์ สาขาสังคมศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) * 6 56
114 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 5 17
115 คณะสังคมศาสตร์ สาขาภูมิสารสนเทศศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) * 4 13
116 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 4 24
117 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 3 19
118 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน เลือกสอบภาษาเยอรมัน 1 6
119 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 1 5
120 คณะแพทยศาสตร์ สาขาทัศนมาตรศาสตร์ * 0 0
121 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา เลือกสอบภาษาเยอรมัน 0 2
122 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 0 7
123 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย เลือกสอบภาษาเยอรมัน 0 6
รวม 32,819 32,024