ไปตัดผมทีไร นั่งอ่านนิตยสารทุกที

Nim magazine

Nim magazine

วันนี้ไปนั่งรอตัดผมที่กาดเกาะคา
อยู่ในซอยหน้าตลาด เข้าไปราว 10 เมตร
ไปถึงก็นั่งรอ และได้อ่าน NIM Magazine
ปีที่ 15 ฉบับ เมษายน 2559
พบ คอลัม พนักงานเล่าสู่กันฟัง
ชอบคำว่า “เวลาเจอปัญหา
ให้บอกกับตัวเองว่า
นี่คือบทเรียนที่จะสร้างปัญญา″
เขียนโดย คุณสรินยา หล้าติ๊บ
ถือว่าเป็นการจัดการความรู้ (KM) ที่แชร์ออกสื่อ
เชื่อได้ว่าในองค์กรนี้
ต้องมีการจัดการความรู้หลายระดับ
เพื่อให้เกิดการพัฒนาบุคคล (PKM)
หน่วยงาน สาขา และบริษัทเป็นลำดับ
ที่เห็นคือนิตยสารของบริษัท
ที่ถือเป็น CSR (Corporate Social Responsibility) ขององค์กร
นิตยสารมีการแจกทั่วไป (Free copy)
ผมเห็นทั้งที่ร้านอาหาร และร้านตัดผม
เห็นทีไรก็อ่าน และอยากหยิบมาเขียน blog ทุกที

http://www.thaiall.com/communication/news.htm

สรุปว่า ค่าหัวผม รองทรง 60 บาทครับ
พร้อมนิตยสารอ่านฟรีระหว่างรอคิว (Queue)

สรุปเหรียญจำแนกตาม สพป. สพม. ในงานศิลปหัตถกรรมนักเรียน ครั้งที่ 66 ระดับภาคเหนือ

เห็นถึงความมุ่งมั่น อย่างนี้ อนาคตไปอีกไกล

เห็นถึงความมุ่งมั่น อย่างนี้ อนาคตไปอีกไกล

การทำงานเป็นทีมของนักเรียน

การทำงานเป็นทีมของนักเรียน

ภาพข่าวเปิดงาน http://www.obec.go.th/news/76669

logo sillapa 66

logo sillapa 66

sillapa66 banner

sillapa66 banner

sillapa banner

sillapa banner

เก็บตก .. ข้อมูลจากงานศิลปหัตถกรรมนักเรียน ระดับภาคเหนือ
ที่จังหวัดลำปางเป็นงานที่ยิ่งใหญ่ของภาคเหนือ
มีนักเรียนจากทั่วภาคเหนือมาแข่งขันกันที่จังหวัดลำปาง
มีคำขวัญว่า
“เด็กเหนือก้าวไกล เด็กไทยก้าวหน้า ศิลปหัตถกรรมล่ำค่า ก้าวสู่สากล”
http://north66.sillapa.net/

 

มีกิจกรรมแข่งขันระดับภาค ระหว่าง 14-16 ธ.ค. 2559

พิธีเปิด และปิดงาน จัดที่ มหาวิทยาลัยราชภัฏลำปาง
คลิ๊ปพิธีเปิดงานศิลปหัตถกรรมนักเรียนภาคเหนือ ในวันที่ 14 ธันวาคม 2559

คลิ๊ปพิธีเปิดงานศิลปหัตถกรรมนักเรียนภาคเหนือ ในวันที่ 16 ธันวาคม 2559

ถือเป็นงานของนักเรียน คุณครู และโรงเรียนอย่างแท้จริง

มีรายการแข่งขันของนักเรียน
แบ่งเป็น สพป. และ สพม. ดังนี้

สถานที่แข่งขัน สพป.

1.มหาวิทยาลัยราชภัฏลำปาง
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาไทย
นักบินน้อย สพฐ.
กลุ่มสาระฯ วิทยาศาสตร์
หุ่นยนต์
นาฏศิลป์
กลุ่มสาระฯ การงานอาชีพ
คอมพิวเตอร์
ดนตรี (วันที่ 15-16 ธันวาคม 2559)
กลุ่มสาระฯ ภาษาต่างประเทศ
กิจกรรมพัฒนาผู้เรียน (ยกเว้น กิจกรรมลูกเสือ)
กลุ่มสาระฯ สังคมฯ (ยกเว้น ละครประวัติศาสตร์)
2. โรงเรียนอนุบาลลำปาง (เขลางค์รัตน์อนุสรณ์)
ปฐมวัย
กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์
3.โรงเรียนอนุบาลเกาะคา (น้ำตาลอนุเคราะห์)
ทัศนศิลป์
4.โรงเรียนอนุบาลแม่เมาะ (ชุมชน 1)
กิจกรรมพัฒนาผู้เรียน (ลูกเสือ)
กลุ่มสาระสังคมฯ (ละครประวัติศาสตร์ และ ละครคุณธรรม)
5. สพป.ลำปาง เขต 2
กลุ่มสาระสุขศึกษาและพลศึกษา

สถานที่แข่งขัน สพม.

1.มหาวิทยาลัยราชภัฎลำปาง
ดนตรีสากล (วันที่ 13-14 ธันวาคม 2559)
2.โรงเรียนแม่เมาะวิทยา
สังคมศึกษา
3.โรงเรียนบุญวาทย์วิทยาลัย
วิทยาศาสตร์
ทัศนศิลป์
คอมพิวเตอร์
สภานักเรียน
สุขศึกษาและพลศึกษา
4.โรงเรียนลำปางกัลยาณี
ภาษาไทย
ภาษาฝรั่งเศส
ภาษาจีน
ภาษาญี่ปุ่น
ภาษาเกาหลี
นาฏศิลป์
หุ่นยนต์
YC
กิจกรรมส่งเสริมการอ่าน
5.โรงเรียนเตรียมอุดมพัฒนาการเขลางค์นคร
การงานอาชีพและเทคโนโลยี
ดนตรีไทย
กิจกรรมลูกเสือ
6.โรงเรียนห้างฉัตรวิทยา
คณิตศาสตร์

สรุปเหรียญ ระดับประถมศึกษา

ที่ เขตพื้นที่การศึกษา ทอง เงิน ทองแดง เข้าร่วม รวม
1 สพป. เชียงใหม่ เขต 3 130 41 21 14 192
2 สพป. ตาก เขต 2 118 52 29 18 199
3 สพป. พิษณุโลก เขต 2 113 57 25 14 195
4 สพป. เพชรบูรณ์ เขต 1 111 60 31 15 202
5 สพป. เชียงราย เขต 3 108 46 28 16 182
6 สพป. เพชรบูรณ์ เขต 3 106 71 27 12 204
7 สพป. น่าน เขต 2 105 74 21 14 200
8 สพป. ตาก เขต 1 103 65 27 10 195
9 สพป. เชียงใหม่ เขต 1 103 57 26 15 186
10 สพป. นครสวรรค์ เขต 2 100 74 25 10 199
11 สพป. อุทัยธานี เขต 2 98 66 24 11 188
12 สพป. นครสวรรค์ เขต 3 98 60 26 11 184
13 สพป. กำแพงเพชร เขต 2 95 72 19 22 186
14 สพป. น่าน เขต 1 95 67 22 9 184
15 สพป. เชียงใหม่ เขต 2 95 59 34 15 188
16 สพป. กำแพงเพชร เขต 1 95 58 32 13 185
17 สพป. อุตรดิตถ์ เขต 1 94 66 29 10 189
18 สพป. นครสวรรค์ เขต 1 94 59 26 16 179
19 สพป. เชียงราย เขต 4 93 73 25 9 191
20 สพป. พิษณุโลก เขต 3 92 72 28 16 192
21 สพป. พิจิตร เขต 2 91 63 23 14 177
22 สพป. ลำปาง เขต 1 91 59 26 14 176
23 สพป. เชียงราย เขต 2 90 65 25 20 180
24 สพป. พะเยา เขต 2 89 62 22 13 173
25 สพป. ลำปาง เขต 2 89 56 31 17 176
26 สพป. พิษณุโลก เขต 1 89 56 28 11 173
27 สพป. แพร่ เขต 1 87 52 22 10 161
28 สพป. สุโขทัย เขต 2 84 54 17 12 155
29 สพป. พะเยา เขต 1 82 58 31 10 171
30 สพป. เชียงใหม่ เขต 4 82 45 41 11 168
31 สพป. อุทัยธานี เขต 1 81 59 32 12 172
32 สพป. ลำพูน เขต 2 79 65 32 15 176
33 สพป. แม่ฮ่องสอน เขต 2 78 56 26 17 160
34 สพป. แพร่ เขต 2 77 43 26 10 146
35 สพป. ลำพูน เขต 1 76 51 21 15 148
36 สพป. ลำปาง เขต 3 68 51 28 9 147
37 สพป. เพชรบูรณ์ เขต 2 65 57 31 19 153
38 สพป. แม่ฮ่องสอน เขต 1 65 51 28 12 144
39 สพป. พิจิตร เขต 1 63 45 27 12 135
40 สพป. เชียงราย เขต 1 61 48 20 16 129
41 สพป. เชียงใหม่ เขต 5 58 56 36 22 150
42 สพป. อุตรดิตถ์ เขต 2 51 69 44 20 164
43 สพป. สุโขทัย เขต 1 45 42 15 16 102
44 สพป. เชียงใหม่ เขต 6 41 58 25 22 124
รวม 3,828 2,570 1,182 619 7,580

สรุปเหรียญ ระดับมัธยมศึกษา

ที่ เขตพื้นที่การศึกษา ทอง เงิน ทองแดง เข้าร่วม รวม
1 สพม. เขต 36 (เชียงราย,พะเยา) [กลุ่ม สพม.เชียงราย 1] 117 53 19 5 189
2 สพม. เขต 42 (นครสวรรค์,อุทัยธานี) [กลุ่ม สพม.นครสวรรค์ 1] 109 53 17 6 179
3 สพม. เขต 37 (แพร่,น่าน) [กลุ่ม สพม.น่าน 1] 109 46 19 4 174
4 สพม. เขต 34 (เชียงใหม่,แม่ฮ่องสอน) [กลุ่ม สพม.เชียงใหม่ 1] 105 38 25 6 168
5 สพม. เขต 35 (ลำปาง,ลำพูน) [กลุ่ม สพม.ลำปาง 1] 105 38 19 5 162
6 สพม. เขต 42 (นครสวรรค์,อุทัยธานี) [กลุ่ม สพม.นครสวรรค์ 3] 101 52 21 7 174
7 สพม. เขต 37 (แพร่,น่าน) [กลุ่ม สพม.แพร่ 1] 101 48 18 7 167
8 สพม. เขต 38 (สุโขทัย,ตาก) [กลุ่ม สพม.สุโขทัย 2] 101 33 27 16 161
9 สพม. เขต 39 (พิษณุโลก,อุตรดิตถ์) [กลุ่ม สพม.อุตรดิตถ์ 1] 99 50 21 9 170
10 สพม. เขต 37 (แพร่,น่าน) [กลุ่ม สพม.น่าน 2] 97 41 21 8 159
11 สพม. เขต 39 (พิษณุโลก,อุตรดิตถ์) [กลุ่ม สพม.พิษณุโลก 1] 97 38 19 4 154
12 สพม. เขต 41 (กำแพงเพชร,พิจิตร) [กลุ่ม สพม.กำแพงเพชร 1] 93 52 22 11 167
13 สพม. เขต 35 (ลำปาง,ลำพูน) [กลุ่ม สพม.ลำพูน 1] 88 47 26 12 161
14 สพม. เขต 40 (เพชรบูรณ์) [กลุ่ม สพม.เพชรบูรณ์ 3] 84 49 22 12 155
15 สพม. เขต 42 (นครสวรรค์,อุทัยธานี) [กลุ่ม สพม.อุทัยธานี 2] 83 55 24 11 162
16 สพม. เขต 36 (เชียงราย,พะเยา) [กลุ่ม สพม.พะเยา 1] 83 42 22 8 147
17 สพม. เขต 40 (เพชรบูรณ์) [กลุ่ม สพม.เพชรบูรณ์ 1] 82 48 21 11 151
18 สพม. เขต 36 (เชียงราย,พะเยา) [กลุ่ม สพม.พะเยา 2] 80 45 18 16 143
19 สพม. เขต 34 (เชียงใหม่,แม่ฮ่องสอน) [กลุ่ม สพม.เชียงใหม่ 2] 77 41 19 8 137
20 สพม. เขต 40 (เพชรบูรณ์) [กลุ่ม สพม.เพชรบูรณ์ 2] 76 56 24 10 156
21 สพม. เขต 38 (สุโขทัย,ตาก) [กลุ่ม สพม.ตาก 2] 76 49 28 12 153
22 สพม. เขต 36 (เชียงราย,พะเยา) [กลุ่ม สพม.เชียงราย 3] 75 40 21 5 136
23 สพม. เขต 41 (กำแพงเพชร,พิจิตร) [กลุ่ม สพม.พิจิตร 1] 73 48 23 12 144
24 สพม. เขต 42 (นครสวรรค์,อุทัยธานี) [กลุ่ม สพม.อุทัยธานี 1] 72 51 16 12 139
25 สพม. เขต 38 (สุโขทัย,ตาก) [กลุ่ม สพม.สุโขทัย 1] 70 69 24 12 163
26 สพม. เขต 41 (กำแพงเพชร,พิจิตร) [กลุ่ม สพม.กำแพงเพชร 2] 68 39 15 10 122
27 สพม. เขต 36 (เชียงราย,พะเยา) [กลุ่ม สพม.เชียงราย 4] 65 48 15 14 128
28 สพม. เขต 36 (เชียงราย,พะเยา) [กลุ่ม สพม.เชียงราย 2] 64 53 28 6 145
29 สพม. เขต 34 (เชียงใหม่,แม่ฮ่องสอน) [กลุ่ม สพม.เชียงใหม่ 3] 63 53 29 10 145
30 สพม. เขต 42 (นครสวรรค์,อุทัยธานี) [กลุ่ม สพม.นครสวรรค์ 2] 62 60 26 12 148
31 สพม. เขต 35 (ลำปาง,ลำพูน) [กลุ่ม สพม.ลำพูน 2] 60 34 29 10 123
32 สพม. เขต 39 (พิษณุโลก,อุตรดิตถ์) [กลุ่ม สพม.พิษณุโลก 3] 59 50 20 11 129
33 สพม. เขต 35 (ลำปาง,ลำพูน) [กลุ่ม สพม.ลำปาง 3] 59 45 25 19 129
34 สพม. เขต 38 (สุโขทัย,ตาก) [กลุ่ม สพม.ตาก 1] 58 54 23 14 135
35 สพม. เขต 35 (ลำปาง,ลำพูน) [กลุ่ม สพม.ลำปาง 2] 58 49 24 13 131
36 สพม. เขต 41 (กำแพงเพชร,พิจิตร) [กลุ่ม สพม.พิจิตร 2] 58 47 28 15 133
37 สพม. เขต 34 (เชียงใหม่,แม่ฮ่องสอน) [กลุ่ม สพม.เชียงใหม่ 4] 55 51 29 15 135
38 สพม. เขต 37 (แพร่,น่าน) [กลุ่ม สพม.แพร่ 2] 52 50 23 13 125
39 สพม. เขต 39 (พิษณุโลก,อุตรดิตถ์) [กลุ่ม สพม.พิษณุโลก 2] 50 46 27 17 123
40 สพม. เขต 34 (เชียงใหม่,แม่ฮ่องสอน) [กลุ่ม สพม.เชียงใหม่ 6] 45 38 28 19 111
41 สพม. เขต 34 (เชียงใหม่,แม่ฮ่องสอน) [กลุ่ม สพม.แม่ฮ่องสอน 1] 42 33 24 14 99
42 สพม. เขต 34 (เชียงใหม่,แม่ฮ่องสอน) [กลุ่ม สพม.เชียงใหม่ 5] 41 42 20 17 103
43 สพม. เขต 39 (พิษณุโลก,อุตรดิตถ์) [กลุ่ม สพม.อุตรดิตถ์ 2] 32 31 32 15 95
44 สพม. เขต 34 (เชียงใหม่,แม่ฮ่องสอน) [กลุ่ม สพม.แม่ฮ่องสอน 2] 25 25 18 10 68
รวม 3,269 2,030 999 483 6,298

สรุปเหรียญ ระดับการศึกษาพิเศษ

สรุปเหรียญรางวัล สำนักบริหารงานการศึกษาพิเศษ
ที่ โรงเรียน ทอง เงิน ทองแดง เข้าร่วม รวม
1 โสตศึกษาอนุสารสุนทร จังหวัดเชียงใหม่ 38 2 0 0 40
2 โสตศึกษาจังหวัดเพชรบูรณ์ 35 5 1 2 41
3 แพร่ปัญญานุกูลจังหวัดแพร่ 31 6 2 4 39
4 ศรีสังวาลย์เชียงใหม่ 31 1 0 0 32
5 พิจิตรปัญญานุกูล 28 8 1 1 37
6 สอนคนตาบอดภาคเหนือ ในพระบรมราชินูปถัมภ์ จังหวัดเชียงใหม่ 28 0 0 1 28
7 น่านปัญญานุกูล 27 11 1 1 39
8 กาวิละอนุกูล 27 6 2 3 35
9 เชียงรายปัญญานุกูล 27 2 1 5 30
10 พิษณุโลกปัญญานุกูล 17 4 1 0 22
11 โสตศึกษาจังหวัดตาก 15 1 2 1 18
12 สอนคนตาบอดสันติจินตนา จังหวัดแพร่ 13 3 1 0 17
13 การศึกษาคนตาบอดลำปาง 11 5 0 0 16
14 นครสวรรค์ปัญญานุกูล 11 2 0 3 13
รวม 339 56 12 21 407

ประกาศผู้มีสิทธิ์สอบสัมภาษณ์ เข้าปีการศึกษา 2560 หลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต ของ มน.

1029 หลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต

1029 หลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต

มีโอกาสเข้าระบบตรวสอบรายชื่อผู้มีสิทธิ์สอบสัมภาษณ์
พบ ประกาศรายชื่อผู้ได้รับการคัดเลือก
มีสิทธิ์เข้ารับการตรวจร่างกาย และสอบสัมภาษณ์ (ผ่านข้อเขียน)
เป็นข้อมูลรายชื่อนักเรียนของ มหาวิทยาลัยนเรศวร ที่จะรับเข้าศึกษาในปีการศึกษา 2560
ที่ประกาศไปเมื่อ 25 ธันวาคม 2559
หลังผลสอบ GAT PAT รอบแรกออกแล้ว
ซึ่งถือเป็นรอบโควตา ตามระบบเดิมเป็นปีสุดท้าย ตามนโยบาย ศธ.
ก่อนจะใช้ระบบคัดเลือกแบบใหม่ เพื่อรับผู้เข้าศึกษาในปีการศึกษา 2561
ในระบบฐานข้อมูลของ มน. เลือก “ระบบรับตรง (โควตา)”
และเลือก “1029 หลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต”
ขอยินดีกับนักเรียนทั้ง 120 คนในเขตภาคเหนือที่สอบติดพยาบาล

ลำปางติดพยาบาล 7 คน จาก 120 คน
1. ชฎาพร นำนนท์ ลำปางกัลยาณี
2. นิลนิการ์ ใหม่กันทะ เสริมงามวิทยาคม
3. พิมพรรณ โนชัย แจ้ห่มวิทยา
4. ยศพัฒน์ แก้วบุญปัน บุญวาทย์วิทยาลัย
5. รจนา ยะพันธ์ เถินวิทยา
6. วีรยา เทพาชมภู เถินวิทยา
7. อาทิตยา แก่นนาค ประชารัฐธรรมคุณ

หากเรียงตามจังหวัด มีจำนวนดังนี้
เชียงใหม่ 16 คน
เพชรบูรณ์ 11 คน
พะเยา 10 คน
เชียงราย 9 คน
พิษณุโลก 9 คน
แพร่ 9 คน
กำแพงเพชร 9 คน
ลำปาง 7 คน
สุโขทัย 7 คน
น่าน 7 คน
อุตรดิตถ์ 6 คน
พิจิตร 5 คน
ตาก 5 คน
นครสวรรค์ 4 คน
ลำพูน 3 คน
อุทัยธานี 2 คน
แม่ฮ่องสอน 1 คน

 

nu_quota_2560 https://admission.nu.ac.th/Pub_AllSTAdmProgResult_RP.aspx

nu_quota_2560 https://admission.nu.ac.th/Pub_AllSTAdmProgResult_RP.aspx

ทั้งหมดที่สอบติด มีรายชื่อ โรงเรียน และจังหวัด ดังนี้

ลำดับ ชื่อ-นามสกุล โรงเรียน จังหวัด
1 กัญญาณี มาออน เรยีนาเชลีวิทยาลัย เชียงใหม่
2 กันต์ฤทัย แดนไกวัลฉัตร แม่แจ่ม เชียงใหม่
3 จิราพา แซ่พ่าน โกวิทธำรงเชียงใหม่ เชียงใหม่
4 จุฑาทิพย์ วงศ์จี๋ พระหฤทัยเชียงใหม่ เชียงใหม่
5 จุฬาลักษณ์ ชัยศรี เทพบดินทร์วิทยา เชียงใหม่ เชียงใหม่
6 ชญาน์นันท์ โชติภมรวิจิตร หอพระ เชียงใหม่
7 ชลลดา วรรณคำ ฮอดพิทยาคม เชียงใหม่
8 ณัฐกุล คะติ แม่ริมวิทยาคม เชียงใหม่
9 ธัญลักษณ์ แก้ววรา เรยีนาเชลีวิทยาลัย เชียงใหม่
10 ธิดารัตน์ นันต๊ะ หอพระ เชียงใหม่
11 นนธิญา กุณะแสงคำ ไชยปราการ เชียงใหม่
12 นิภาพร จันทิวงค์ สะเมิงพิทยาคม เชียงใหม่
13 พันธกานต์ ก้อนแก้ว แม่ตื่นวิทยาคม เชียงใหม่
14 พิชชานันท์ นิธิเปรมะพัฒน์ ช่องฟ้าซินเซิงวาณิชบำรุง เชียงใหม่
15 ภัทรภร จันทร์เกิด ปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัย เชียงใหม่
16 วรวลัญช์ เล็นคำ สาธิตมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เชียงใหม่
17 กวินธิดา สุขใส เทศบาล 6 นครเชียงราย เชียงราย
18 ชนัฏการ แสงจันทร์ สามัคคีวิทยาคม เชียงราย
19 ฐิติมา บุญสูง พญาเม็งราย เชียงราย
20 ธันยมัย สาริวงค์ เทิงวิทยาคม เชียงราย
21 นฤชา สุทธิ์เตนันท์ สามัคคีวิทยาคม เชียงราย
22 ประภานันท์ ตาดำนิล เทศบาล 6 นครเชียงราย เชียงราย
23 เม แยส่อ แม่จันวิทยาคม เชียงราย
24 สุนิกา กันทา ดำรงราษฎร์สงเคราะห์ เชียงราย
25 สุพนิดา อนันต์ เทิงวิทยาคม เชียงราย
26 กทลี กล่อมอู่ กาญจนาภิเษกวิทยาลัย เพชรบูรณ์ เพชรบูรณ์
27 กิตติมา แก้วยม หล่มเก่าพิทยาคม เพชรบูรณ์
28 เกศรินทร์ญาณี ดวงตาปา หนองไผ่ เพชรบูรณ์
29 จุฬารัตน์ ป้องท้าว ติ้ววิทยาคม เพชรบูรณ์
30 ฐิติรัตน์ เตโช เพชรพิทยาคม เพชรบูรณ์
31 ปวีณา กุดดี วัชรชัย เพชรบูรณ์
32 ปัทมพร คำอินทร์ เพชรพิทยาคม เพชรบูรณ์
33 พิทยา ทาแก้ว เทศบาล 3 (ชาญวิทยา) เพชรบูรณ์
34 รัตนา นามรอด นิยมศิลป์อนุสรณ์ เพชรบูรณ์
35 ศุภกิจ อินประดับ นิยมศิลป์อนุสรณ์ เพชรบูรณ์
36 อมลกานต์ เหลืองดำรงค์พันธ์ วิทยานุกูลนารี เพชรบูรณ์
37 กฤตนนท์ กากัน ร้องกวางอนุสรณ์ แพร่
38 เก็จมณี ขันคำ สองพิทยาคม แพร่
39 เกษมณี ฤทัยโสภา นารีรัตน์จังหวัดแพร่ แพร่
40 จุฑามาศ คะลา วิไลเกียรติอุปถัมภ์ แพร่
41 ณัฐชยา เมฆอากาศ นารีรัตน์จังหวัดแพร่ แพร่
42 ธัญชนก สายทอง นารีรัตน์จังหวัดแพร่ แพร่
43 มยุรีรัตน์ โพทะ สรอยเสรีวิทยา แพร่
44 ยุพารัตน์ นุ่มนวล นารีรัตน์จังหวัดแพร่ แพร่
45 อ้อมกมล ยุดา ถิ่นโอภาสวิทยา แพร่
46 อาทิตญา ดวงทิพย์ ปายวิทยาคาร แม่ฮ่องสอน
47 กรรณิกา แสนเทียม วัชรวิทยา กำแพงเพชร
48 กรรณิการ์ หอมมาลา วัชรวิทยา กำแพงเพชร
49 กวินธิดา เลิศไผ่รอด วัชรวิทยา กำแพงเพชร
50 ณัฐพร เนียมหอม วัชรวิทยา กำแพงเพชร
51 ดารินทร์ อินทพงษ์ กำแพงเพชรพิทยาคม กำแพงเพชร
52 ทัศนีย์ คำแก้ว องค์การบริหารส่วนจังหวัดกำแพงเพชร กำแพงเพชร
53 สายพิณ เดือนกลาง บ่อแก้ววิทยา กำแพงเพชร
54 สุชัญญา เทวานฤมิตร วัชรวิทยา กำแพงเพชร
55 อภิญญา ดอกกุหลาบ วัชรวิทยา กำแพงเพชร
56 จุฑามณี วรรณสอน แม่กุวิทยาคม ตาก
57 นุสบา ต๊ะสุ พบพระวิทยาคม ตาก
58 มนัสรรณ มูลทองสุข ตากพิทยาคม ตาก
59 อาทิตย์จรัส แสนหาญ ตากพิทยาคม ตาก
60 อาทิตยา ดำนิล พลูหลวงวิทยา(วัดโคกพลู) ตาก
61 จิดาภา อยู่ทวีเดชากุล ตาคลีประชาสรรค์ นครสวรรค์
62 จิรกฤต ยศยอด ตากฟ้าวิชาประสิทธิ์ นครสวรรค์
63 ดารารัตน์ พรมมา พนมรอกวิทยา นครสวรรค์
64 ศศิประภา รุ่งฉวี สตรีนครสวรรค์ นครสวรรค์
65 ณัฐฐาทิพย์ ทะกา ศรีสวัสดิ์วิทยาคารจังหวัดน่าน น่าน
66 นภสร ธะนะใจ นาน้อย น่าน
67 เบญจมาศ เชื้อหมอ บ้านหลวง น่าน
68 พรพิมล น้ำผึ้ง ท่าวังผาพิทยาคม น่าน
69 วริศรา กันไชย สตรีศรีน่าน น่าน
70 สุชัญญา จิตอารี ปัว น่าน
71 อรทัย ปัญญาภู ปัว น่าน
72 ชยพล คำก๋อง พะเยาพิทยาคม พะเยา
73 นริสรา ใจยะเลิศ แม่ใจวิทยาคม พะเยา
74 เนตรนภา มะโนนึก เชียงคำวิทยาคม พะเยา
75 ปนัสดา คำภีระ ภูซางวิทยาคม พะเยา
76 ปรารถนา วัฒนจิตสัมพันธ์ เชียงคำวิทยาคม พะเยา
77 ภัทรศยา ใจดี ดอกคำใต้วิทยาคม พะเยา
78 มลฤดี แสงศรีจันทร์ เชียงคำวิทยาคม พะเยา
79 วรารัตน์ บ้านสระ เชียงม่วนวิทยาคม พะเยา
80 สุวิษา รุ่งจิรจิตรานนท์ พะเยาพิทยาคม พะเยา
81 อุทัยวรรณ ศรียา เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระศรีนครินทร์ พะเยา พะเยา
82 กนกวรรณ ด่านจิตติศิริ พิจิตรพิทยาคม พิจิตร
83 ชฎาธาร เอี่ยมต่อม สระหลวงพิทยาคม พิจิตร
84 ชมพูนุท เรือนมูล พิจิตรพิทยาคม พิจิตร
85 เบญจพร โพธิ์แก้ว บางมูลนากภูมิวิทยาคม พิจิตร
86 อภิสรา กลัดแก้ว พิจิตรพิทยาคม พิจิตร
87 กรรณิการ์ แก่นสาร เฉลิมขวัญสตรี พิษณุโลก
88 ชมพูนุช นาคำ บางกระทุ่มพิทยาคม พิษณุโลก
89 นันท์นภัส เอี่ยมไผ่ เฉลิมขวัญสตรี พิษณุโลก
90 นันทนัช ดวงแก้ว มัธยมสาธิตมหาวิทยาลัยนเรศวร พิษณุโลก
91 พัฒนพงศ์ ไพศาลธรรม พิษณุโลกพิทยาคม พิษณุโลก
92 วรฤทัย เพียคำ นครชุมพิทยา รัชมังคลาภิเษก พิษณุโลก
93 วรางคณา เพชราบรรพ์ วัดโบสถ์ศึกษา พิษณุโลก
94 ศศิวิมล พรมบึงลำ เฉลิมขวัญสตรี พิษณุโลก
95 สุวนี แซ่เอี้ยว เซนต์นิโกลาส พิษณุโลก
96 ชฎาพร นำนนท์ ลำปางกัลยาณี ลำปาง
97 นิลนิการ์ ใหม่กันทะ เสริมงามวิทยาคม ลำปาง
98 พิมพรรณ โนชัย แจ้ห่มวิทยา ลำปาง
99 ยศพัฒน์ แก้วบุญปัน บุญวาทย์วิทยาลัย ลำปาง
100 รจนา ยะพันธ์ เถินวิทยา ลำปาง
101 วีรยา เทพาชมภู เถินวิทยา ลำปาง
102 อาทิตยา แก่นนาค ประชารัฐธรรมคุณ ลำปาง
103 กนกรัตน์ วงษ์หีบทอง ส่วนบุญโญปถัมภ์ ลำพูน ลำพูน
104 จิราวรรณ ชมภูพล้อย ป่าซาง ลำพูน
105 พิมชนก พุธเหียง ส่วนบุญโญปถัมภ์ ลำพูน ลำพูน
106 ชมภูรัตน์ มีเดช อุดมดรุณี สุโขทัย
107 ชุติกาญจน์ มนต์แก้ว ศรีสำโรงชนูปถัมภ์ สุโขทัย
108 ฐิติกา นนทประสาท ทุ่งเสลี่ยมชนูปถัมภ์ สุโขทัย
109 ปาลิดา ปานดำ คีรีมาศพิทยาคม สุโขทัย
110 พิชญาภา ศรีเงิน อุดมดรุณี สุโขทัย
111 รัตน์สุดา มีเสาเรือน อุดมดรุณี สุโขทัย
112 อารีรัตน์ เรืองสุวรรณ เทศบาลเมืองสวรรคโลก สุโขทัย
113 กมลรัชต์ เที่ยงตรง อุตรดิตถ์ อุตรดิตถ์
114 ปภาณิน ลำมะนา อุตรดิตถ์ดรุณี อุตรดิตถ์
115 พรพิมล วงพวน อุตรดิตถ์ดรุณี อุตรดิตถ์
116 ละอองทิพย์ พรมอินทร์ อุตรดิตถ์ดรุณี อุตรดิตถ์
117 สุนิตา ด้วงทอง อุตรดิตถ์ดรุณี อุตรดิตถ์
118 อภิญญาภรณ์ มาศรี พิชัย อุตรดิตถ์
119 ธัญชนก เกงเขตร์ พุทธมงคลวิทยา อุทัยธานี
120 สิรภัทร ปรุโปร่ง ทัพทันอนุสรณ์ อุทัยธานี

https://admission.nu.ac.th/Pub_AllSTAdmProgResult_RP.aspx

สรุปจำนวนผู้สมัครเข้าศึกษาต่อระดับปริญญาตรี ปีการศึกษา 2559

วันนี้ (10 ธ.ค.2559) มีนักเรียนในภาคเหนือสอบโควตา มช. ปีการศึกษา 2560 พบตารางสรุปจำนวนผู้สมัคร จำแนกตามคณะ/สาขาไว้อย่างน่าสนใจ ซึ่งเป็นข้อมูลปีการศึกษา 2559
ที่ https://www3.reg.cmu.ac.th

พบกำหนดการโดย สำนักทะเบียนและประมวลผล มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ 
วันที่ 10 -11 ธันวาคม 2559 ดำเนินการสอบคัดเลือกตามตารางสอบที่มหาวิทยาลัยกำหนด
วันที่ 14 ธันวาคม 2559 สอบวิชา 17 ความรู้ทั่วไปและทักษะด้านศิลปะการดนตรีและการแสดง (ภาคปฏิบัติ)
วันที่ 9 มกราคม 2560 ประกาศผลการสอบข้อเขียนทาง http://www.reg.cmu.ac.th

พยาบาลรับ 125 แต่สมัครมากกว่า 2300 คน

พยาบาลรับ 125 แต่สมัครมากกว่า 2300 คน

สำหรับจำนวนรับในแต่ละสาขาก็ไม่มากนัก
สามารถตรวจสอบได้จากเว็บไซต์ข้างล่างนี้
https://www3.reg.cmu.ac.th
เช่น พยาบาล รับ 125 คน แต่สมัครว่า 2300 คน

โควตา มช 2560

โควตา มช 2560

ข้อมูลปีการศึกษา 2559 พบรายชื่อคณะ/สาขาวิชาที่นักเรียนเลือกรวม 123 สาขาวิชา
นักเรียนแต่ละคนเลือกได้ 2 อันดับ
สาขายอดนิยมที่นักเรียนเลือกเป็นอันดับ 1
มากที่สุดคือ คณะพยาบาลศาสตร์ รองลงมาคือคณะบริหารธุรกิจ
และอันดับสามคือคณะแพทย์ศาสตร์ ตามด้วยคณะเภสัชศาสตร์
โดยมีจำนวนนักเรียนทั้งสิ้น 32,819 คนที่เลือกอันดับหนึ่งไว้
และที่เลือกอันดับสองไว้มี 32,024 คน
และมี 4 สาขาที่ไม่มีนักเรียนเลือกอันดับหนึ่ง
รายละเอียดนำมาจัดเรียงใหม่ตามจำนวนที่สมัครอันดับหนึ่ง
เป็นดังนี้

ลำดับ คณะ/สาขาวิชา อันดับการเลือกที่ 1 อันดับการเลือกที่ 2
1 คณะพยาบาลศาสตร์ สาขาพยาบาลศาสตร์ 2,324 979
2 คณะบริหารธุรกิจ 1,987 670
3 คณะแพทยศาสตร์ สาขาแพทยศาสตร์ * 1,651 17
4 คณะเภสัชศาสตร์ สาขาเภสัชศาสตร์ หลักสูตร 6 ปี * 1,572 713
5 คณะทันตแพทยศาสตร์ สาขาทันตแพทยศาสตร์ * 1,387 372
6 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ * 1,247 547
7 คณะนิติศาสตร์ สาขานิติศาสตร์ 976 257
8 คณะบริหารธุรกิจ (วิทย์ – คณิต ) 829 961
9 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาประถมศึกษา * 817 448
10 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ * 797 230
11 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเครื่องกล * 754 275
12 คณะการสื่อสารมวลชน 745 823
13 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาสังคมศึกษา * 705 253
14 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาการท่องเที่ยว 702 1,032
15 คณะเทคนิคการแพทย์ สาขาเทคนิคการแพทย์ 682 572
16 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมโยธา * 657 280
17 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาคณิตศาสตร์ * 653 343
18 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาภาษาไทย * 638 196
19 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการเมืองและการปกครอง 615 803
20 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมไฟฟ้า * 595 200
21 คณะสัตวแพทยศาสตร์ สาขาสัตวแพทยศาสตร์ 555 293
22 คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ สาขาสถาปัตยกรรมศาสตร์ (หลักสูตร 5 ปี) * 486 88
23 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมอุตสาหการ * 456 284
24 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาจีน เลือกสอบภาษาจีน 449 147
25 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ * 436 137
26 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ * 430 736
27 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขารัฐประศาสนศาสตร์ 416 669
28 คณะเทคนิคการแพทย์ สาขารังสีเทคนิค 413 359
29 คณะเทคนิคการแพทย์ สาขากายภาพบำบัด 407 279
30 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ 384 317
31 คณะนิติศาสตร์ สาขานิติศาสตร์ (วิทย์ – คณิต) 346 358
32 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาธรณีวิทยา 334 383
33 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาชีววิทยา * 314 280
34 คณะเกษตรศาสตร์ สาขาพืชไร่ พืชสวน สัตวศาสตร์ กีฏวิทยา โรคพืช ฯลฯ 311 1,297
35 คณะเทคนิคการแพทย์ สาขากิจกรรมบำบัด 301 222
36 คณะอุตสาหกรรมเกษตร สาขาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีการอาหาร วิศวกรรมกระบวนการอาหาร เทคโนโลยีการพัฒนาผลิตภัณฑ์ เทคโนโลยีการบรรจุ 298 1,285
37 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาชีววิทยา จุลชีววิทยา สัตววิทยา 284 945
38 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (วิทย์ – คณิต) * 240 707
39 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาการออกแบบ * 239 172
40 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาเคมี เคมีอุตสาหกรรม ชีวเคมีและเคมีเทคโนโลยี 234 607
41 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขารัฐประศาสนศาสตร์ (วิทย์-คณิต) 234 453
42 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาญี่ปุ่น เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 232 49
43 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาการศึกษาปฐมวัยและการศึกษาพิเศษ * 217 177
44 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาจิตวิทยาคลินิก 217 270
45 คณะการสื่อสารมวลชน (วิทย์ – คณิต ) 159 386
46 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมสิ่งแวดล้อม * 158 150
47 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ 155 484
48 คณะบริหารธุรกิจ ภาคพิเศษ 155 485
49 คณะสังคมศาสตร์ สาขาสังคมวิทยาและมานุษยวิทยา 155 812
50 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน 143 433
51 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาเคมี * 142 145
52 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาฟิสิกส์ * 141 158
53 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาพลศึกษา* 137 167
54 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาคณิตศาสตร์ สถิติ 134 543
55 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาจิตวิทยาคลินิก (วิทย์-คณิต) 128 286
56 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาศิลปศึกษา * 118 78
57 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาศิลปะการถ่ายภาพ * 112 317
58 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาสื่อศิลปะและการออกแบบสื่อ* 106 127
59 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาศิลปะการดนตรีและการแสดง * 106 176
60 วิทยาลัยศิลปะ สื่อ และเทคโนโลยี สาขาแอนนิเมชัน 103 38
61 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาประวัติศาสตร์ 100 478
62 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเหมืองแร่ * 98 119
63 คณะศึกษาศาสตร์ สาขาธุรกิจศึกษา * 91 105
64 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาจิตรกรรม * 87 62
65 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาจิตวิทยาอุตสาหกรรมและองค์การ 84 164
66 คณะพยาบาลศาสตร์ สาขาพยาบาลศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) 82 182
67 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย 75 689
68 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาฟิสิกส์ วัสดุศาสตร์ 74 383
69 คณะวิทยาศาสตร์ สาขาอัญมณีวิทยา 71 134
70 คณะอุตสาหกรรมเกษตร สาขาเทคโนโลยีชีวภาพทางอุตสาหกรรมเกษตร 71 348
71 คณะการสื่อสารมวลชน (โครงการควบ 2 ปริญญา การสื่อสารมวลชน เศรษฐศาสตร์) * 64 116
72 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาการออกแบบ (วิทย์-คณิต) * 60 81
73 คณะบริหารธุรกิจ ภาคพิเศษ (วิทย์ – คณิต) 57 232
74 คณะเกษตรศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์เกษตร 55 470
75 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ เลือกสอบภาษาจีน 54 33
76 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาฝรั่งเศส เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส * 53 30
77 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) * 53 135
78 คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ สาขาสถาปัตยกรรมศาสตร์ (หลักสูตร 4 ปี) * 47 141
79 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา 47 175
80 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาจิตวิทยาอุสาหกรรมและองค์การ (วิทย์-คณิต) 40 130
81 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (โครงการควบ 2 ปริญญา เศรษฐศาสตร์ การสื่อสารมวลชน) * 40 94
82 คณะสังคมศาสตร์ สาขาภูมิศาสตร์ (วิทย์ – คณิต) 39 359
83 คณะการสื่อสารมวลชน เลือกสอบภาษาจีน 37 47
84 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส * 34 17
85 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาปรัชญา 34 322
86 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาศิลปะไทย * 31 82
87 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาสื่อศิลปะและการออกแบบสื่อ * 30 59
88 คณะการสื่อสารมวลชน (โครงการควบ 2 ปริญญา การสื่อสารมวลชน เศรษฐศาสตร์) (วิทย์-คณิต) * 30 121
89 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 29 24
90 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมระบบสารสนเทศและเครือข่าย (หลักสูตรสองภาษา) * 28 40
91 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) วิทย์-คณิต * 28 104
92 วิทยาลัยศิลปะ สื่อ และเทคโนโลยี สาขาการจัดการสมัยใหม่และเทคโนโลยีสารสนเทศ 28 125
93 คณะการสื่อสารมวลชน เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 28 16
94 คณะอุตสาหกรรมเกษตร สาขาเทคโนโลยีผลิตภัณฑ์ทางทะเล 27 311
95 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 25 31
96 คณะเศรษฐศาสตร์ สาขาเศรษฐศาสตร์ (โครงการควบ 2 ปริญญา เศรษฐศาสตร์ การสื่อสารมวลชน) (วิทย์-คณิต) * 24 93
97 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเครื่องกล ภาคพิเศษ * 20 23
98 วิทยาลัยศิลปะ สื่อ และเทคโนโลยี สาขาวิศวกรรมซอฟต์แวร์ (หลักสูตรนานาชาติ) * 20 26
99 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเครื่องกล (หลักสูตรนานาชาติ) * 19 31
100 คณะรัฐศาสตร์ฯ สาขาการระหว่างประเทศ เลือกสอบภาษาเยอรมัน 19 5
101 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาประติมากรรม * 19 44
102 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาสหศาสตร์ศิลป์ * 17 91
103 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาเยอรมัน เลือกสอบภาษาเยอรมัน * 16 28
104 คณะวิจิตรศิลป์ สาขาศิลปะภาพพิมพ์ * 16 64
105 คณะการสื่อสารมวลชน เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 15 30
106 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมไฟฟ้า ภาคพิเศษ * 14 26
107 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน เลือกสอบภาษาจีน 10 68
108 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ เลือกสอบภาษาเยอรมัน * 9 11
109 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 8 29
110 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา เลือกสอบภาษาจีน 7 52
111 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย เลือกสอบภาษาจีน 7 16
112 คณะการสื่อสารมวลชน เลือกสอบภาษาเยอรมัน 6 3
113 คณะสังคมศาสตร์ สาขาสังคมศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) * 6 56
114 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 5 17
115 คณะสังคมศาสตร์ สาขาภูมิสารสนเทศศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) * 4 13
116 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย เลือกสอบภาษาญี่ปุ่น 4 24
117 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 3 19
118 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาบ้านและชุมชน เลือกสอบภาษาเยอรมัน 1 6
119 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 1 5
120 คณะแพทยศาสตร์ สาขาทัศนมาตรศาสตร์ * 0 0
121 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาสารสนเทศศึกษา เลือกสอบภาษาเยอรมัน 0 2
122 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย เลือกสอบภาษาฝรั่งเศส 0 7
123 คณะมนุษยศาสตร์ สาขาภาษาไทย เลือกสอบภาษาเยอรมัน 0 6
รวม 32,819 32,024

จริยธรรมในนักเรียนนักศึกษา ข้อแรกคือ ไม่โดดเรียน

สื่อสังคมชมเทคนิคนี้

สื่อสังคมชมเทคนิคนี้

เคยเห็นนักศึกษาในสถาบันของรัฐ
ที่มีแต่เด็กขยัน ถึงจะเข้าเรียนที่นั่นได้
แต่พบเป็นข่าวว่าเวลาจัดสอบบางวิชา
ต้องเอากระดาษ A4 แปะหัว
บางโรงเรียนใช้กางร่มตอนสอบ กันลอกข้อสอบ
ก่อนคิดแก้ปัญหาการศึกษาระดับชาติ
อยากชวนมองปัญหา 3 ข้อนี้ด้วย
1 ไม่เข้าเรียน เข้าสอบให้ตรงเวลา
2 ไม่ทำงานส่งอาจารย์ให้ครบถ้วน
3 ไม่อ่านหนังสือไปสอบ
แล้วอยากชวนไปดูคิดถึงวิทยา
ที่ครูผู้ชาย กับครูผู้หญิงทุ่มเทต่างกัน
ที่จะทำให้เด็กจบการศึกษา
ครูบางคนใช้การทำใจ แทนการทำอะไรอะไร

ในมาตรฐานการเรียนรู้ ตาม มคอ.
น.ศ. ต้องมีคุณธรรมจริยธรรม อยู่ในทุกวิชา
การรักตัวเอง และทำให้ตัวเองห่างไกล
จากการพ้นสภาพการเป็นนักศึกษา
น่าจะเป็นจริยธรรมสำคัญ ที่ต้องปลูกฝังในทุกคน

ประชุมถอดบทเรียนกลไกพะเยาระยะที่ 1 และเตรียมเดินหน้าระยะที่ 2 กับทีมกศน.พะเยา และ ว.พยาบาล

เตรียมกลไกพะเยา ระยะที่ 2

เตรียมกลไกพะเยา ระยะที่ 2

สกว.ลำปาง พาทีม ม.ลำปาง ไปประชุมร่วมกับทีมกลไกพะเยา
เมื่อ 18 ต.ค.59 ที่วิทยาลัยพยาบาลพะเยา ร่วมกับ กศน.พะเยา
กลับมาแล้วเห็นความเคลื่อนไหวว่า คุณภัทรา มาน้อย
แชร์งานเขียนของน้องนักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพ สกว.ลำปาง
นางสาวชรินทิพย์ เชื้อเตจ๊ะ ได้ถอดบทเรียนจากการร่วมเวที
ในรูปของการเขียนแบบเรื่องเล่าเร้าพลัง (Story Telling)
ไว้ดังนี้

สรุปบทเรียนเส้นทางการติดตามของ Node สกว.ลำปาง และทีมพี่เลี้ยงกลไกจังหวัดพะเยา เมื่อวันที่ 18-19 ตุลาคม 2559
#บทเรียนแรก เวทีประชุมหารือแผนการดำเนินงานระยะที่ 2 ภายใต้โครงการ การพัฒนากลไกสนับสนุนงานวิจัยเพื่อท้องถิ่นในการศึกษานอกระบบและการศึกษาตามอัธยาศัยในพื้นที่จังหวัดพะเยา เมื่อวันที่ 18 ตุลาคม 2559 ณ วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนี พะเยา
จากการหารือและร่วมแลกเปลี่ยนแสดงความเห็น ทำให้กระบวนดังกล่าว นำไปสู่ผลลัพธ์การดำเนินงานอย่างเป็นรูปธรรม ภายใต้งานพัฒนาโจทย์และงานติดตามของพี่เลี้ยงกลไก พร้อมทั้งได้รูปแบบการดำเนินปี 60 และรูปแบบการติดต่อประสานงาน รวมถึงการบริหารจัดการภายในทีม ให้เกิดการทำงานอย่างเป็นระบบ
#บทเรียนที่สอง เวทีติดตามงานสันหนองเหนียว ต.บ้านต๋อม อ.เมือง จ.พะเยา คืนวันที่ 18 ตุลาคม 2559 เป็นการทบทวนสถานการณ์ปัญหาที่ส่งผลกระทบต่อการทำประมงพื้นบ้าน โดยมีทีมครูกศน.เมือง กศน.จังหวัด และทีมสกว.ลำปาง
จากผลการดำเนินงานดังกล่าวทำให้ทีมครูกศน.ได้ข้อมูลที่เป็น #ข้อมูลเชิงประจักษ์ และ #ได้แนวทางการฟื้นฟูประมงพื้นบ้าน ผ่านการระดมความคิดเห็นเพื่อแลกเปลี่ยนมุมมองระหว่างคนในชุมชนและทีมครูกศน.เมืองและจังหวัด ขยายผลสู่การขับเคลื่อนและทิศทางการฟื้นฟูประมงต่อไป
#บทเรียนที่สาม เวทีติดตามงานบ้านต๋อมดง อ.เมือง จ.พะเยา เมื่อวันที่ 19 ตุลาคม 2559
รูปแบบการจัดกระบวนการดังกล่าว มีนักศึกษาจาก วพบ. มาร่วมดำเนินเวที โดยมีทีมพี่เลี้ยงกลไก วพบ.เป็นผู้ดูแล เวทีดังกล่าวเป็น การชวนคนในชุมชนร่วมพูดคุยถึง แหล่งที่มาของขยะ และประเภทของขยะที่มีอยู่ในชุมชน โดยใช้เครื่องมือ #แผนที่ขยะ #ปฎิทินขยะ #โอ่งขยะ เพื่อให้คนในชุมชนตระหนักคิดและรู้ถึงแหล่งที่มาของขยะ นำไปสู่วิธีการจัดการขยะอย่างเป็นระบบ
#บทเรียนที่สี่ บทเรียนจากพื้นที่บ้านแม่จั๊วะ อ.ปง จ.พะเยา เมื่อเย็นวันที่ 19 ตุลาคม 2559
จากผลการดำเนินงานที่ผ่านมาทีมครูกศน.ปงและชุมชนร่วมกันค้นหาสาเหตุ จนกระทั่งนำมาสู่การแก้ไขปัญหาเรื่องระบบการจัดการน้ำ #โดยใช้เครื่องตะบันน้ำ เป็นกลไกในการกระจายน้ำไปยังพื้นที่ต่างๆได้อย่างทั่วถึง ผ่านกระบวนการมีส่วนร่วมของคนในชุมชนทั้ง หญิงและชาย
… กลไกการขับเคลื่อนงานที่ดีที่สุดไม่ใช่เทคโนโลยีหรือเครื่องมือ #แต่เป็นกำลังคนต่างหากที่เป็นแรงพลักให้เกิดงาน โดยเครื่องมือหรือเทคโนโลยีเป็นเพียงองค์ประกอบเท่านั้น
#งานสร้างคน #คนสร้างงาน

https://www.facebook.com/groups/318171165053323/permalink/513338725536565/

 

 

mindmap - แผนที่ความคิด

mindmap – แผนที่ความคิด

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.1397458766934917.1073741998.506818005999002&type=1&l=30685d0875

การจัดการแบบบูรณาการ เพื่อสร้างความเข้มแข็งในครอบครัว สู่สุขภาวะเด็กและเยาวชน

อนุกรรมการประเด็น การจัดการแบบบูรณาการ เพื่อสร้างความเข้มแข็งในครอบครัว สู่สุขภาวะเด็กและเยาวชน

อนุกรรมการประเด็น การจัดการแบบบูรณาการ เพื่อสร้างความเข้มแข็งในครอบครัว สู่สุขภาวะเด็กและเยาวชน

7 ต.ค.59 13.00-16.00 ได้ร่วมประชุมกับพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ
ที่ห้องประชุมใน พมจ.ลำปาง ในบทบาทของอนุกรรมการ
ประเด็น “การจัดการแบบบูรณาการ เพื่อสร้างความเข้มแข็งในครอบครัว
สู่สุขภาวะเด็กและเยาวชน

https://www.facebook.com/ajarnburin/photos/?tab=album&album_id=1387435857937208
[เอกสารที่เตรียมมี 2 ฉบับ]
เอกสารแรกคือ ร่างมติ
เอกสารสองคือ เอกสารหลัก
[ประกอบด้วย]
1. นิยมศัพท์
2. ความสำคัญของการป้องกันและแก้ปัญหา
3. กระบวนการป้องกันและแก้ปัญหา
4. ปัญหาสถานการณ์และแนวโน้ม
5. ข้อจำกัดในการดำเนินงาน
6. นโยบายมาตรการและกฎหมายที่เกี่ยวข้อง
7. บทบาทขององค์กรและผู้มีส่วนเกี่ยวข้อง
8. ประเด็นพิจารณาของสมัชชาสุขภาพแห่งชาติ
[ผู้ร่วมประชุมยกร่างครั้งนี้มี 11 ท่าน]
1. คุณกรพินธุ์ พี่เจี๊ยบ พมจ.ลำปาง
2. คุณกัญชพร อ้อย เลขาฯ ทีม พมจ.
3. คุณณพนาถ ทีม พมจ.
4. คุณเกศทิพย์ ทีม พมจ.
5. คุณสิธิกร ศูนย์การเรียนรู้พัฒนาสตรี ทีม พมจ.
6. คุณเจนนภา ทีม พมจ.
7. คุณสุรวัฒน์ ผู้แทน ป.ป้อม จากวังเหนือ
8. คุณทักษิณ รองปลัดอบจ. (ได้รับหนังสือที่ระลึกเกษียณเปี่ยมสุข)
9. คุณพิมพ์วารี ศพค.
10. รศ.นงเยาว์ นักวิชาการอิสระ
11. ผศ.บุรินทร์ นักวิชาการ ม.เนชั่น
[ยกร่างมติได้ระดมสมองมาได้ 6 ข้อโดยย่อ]
1. ขอให้ … ร่วมกัน สนับสนุน ส่งเสริม พัฒนา ศพค. ให้เข้มแข็ง
2. ขอให้ อบจ และ .. พัฒนาความรู้ให้ ศพค. ทั้งจังหวัด
3. ขอให้ อปท. หนุนด้านแผน นโยบาย ให้ ศพค. ทำงานได้
4. ขอให้ กระทรวงยุติธรรม ให้ความรู้ด้านกฎหมายกับ ศพค.
5. ขอให้ … จัดกิจกรรมสร้างความเข้มแข็งให้กับครอบครัว
6. ภาคีทำแล้ว ก็นำผลการดำเนินงานมารายงาน
[เลือกผู้เกี่ยวข้องกับมติที่ยกร่าง]
– มา 30 คน บวกทีม 10 คน ประชุมวิพากษ์ก่อนเสนอเข้า mini สมัชชา
[ทบทวนกำหนดการต่อไป]
– วันนี้ 7 ต.ค.59 ยกร่างเสร็จ
– ปรับร่างโดยทีมเลขาฯ เสร็จพร้อมส่งอังคารที่ 11 ต.ค.59 และส่ง
และทำหนังสือขอใช้สถานที่ ม.เนชั่น
– วิพากษ์พุธที่ 19 ต.ค.59 เข้า 40 คน ที่ ม.เนชั่น แล้วปรับแก้ ดูแลโดย ดร.กาญจนา
ณ ห้อง 1203 ชั้น 2 อาคารบริหารธุรกิจ ม.เนชั่น
– ส่งที่ปรับแก้ให้สมัชชาอังคารที่ 25 ต.ค.59
– นำเข้า mini สมัชชาพฤหัสบดี 3 พ.ย.59
– นำเข้า เวทีสมัชชาประจำปี 17 ธ.ค.59 ผู้ร่วม 500 คน
https://www.facebook.com/506818005999002/photos/?tab=album&album_id=1387435857937208

เตรียมพร้อมทีมยกร่าง ทั้งขาขึ้น และขาเคลื่อน

เตรียมพร้อมทีมยกร่าง ทั้งขาขึ้น และขาเคลื่อน

ภาคผนวก ก.
27 ส.ค.2559 ประชุมคณะอนุกรรมการพัฒนาประเด็นข้อเสนอเชิงนโยบายฯ
และคณะอนุกรรมการการขับเคลื่อนมติสมัชชาสุขภาพ จังหวัดลำปาง ที่ ม.ราชภัฏ ลำปาง
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=10154399871778895&set=a.10154399859253895.1073741908.814248894

ภาคผนวก ข.
3 ก.ย.59 ร่วมงานของ สสจ. ที่โรงแรมลำปางเวียงทอง
การนำเสนอผลงานแลกเปลี่ยนเรียนรู้และคัดเลือกตำบลต้นแบบ
การจัดระบบเตรียมความพร้อมเสริมสร้างภูมิคุ้มกันแก่เด็กและเยาวชน ปี 2559
https://www.facebook.com/ajburin/media_set?set=a.10154423866498895.1073741910.814248894

ภาคผนวก ค.
10 ก.ย.59 ไปประชุมที่ พมจ.
แล้วคุยเรื่องสถิติ ความรุนแรงในครอบครัว ลำปาง เป็นข้อมูลยกร่างประเด็น
https://www.facebook.com/ajburin/media_set?set=a.10154399859253895.1073741908.814248894

ภาคผนวก ง.
28 พ.ย.58 คณะนิเทศศาสตร์ ม.เนชั่น
นำนักศึกษาลงสู่สนามการปฏิบัติงานจริง ในการอบรมเรื่อง การใช้สื่อออนไลน์เพื่อการสื่อสารของผู้สูงอายุในจังหวัดลำปาง
ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งในโครงการวิจัย เรื่อง สื่อเพื่อเสริมพฤฒพลังของผู้สูงอายุในจังหวัดลำปาง ณ วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนีนครลำปาง
https://www.facebook.com/ajburin/media_set?set=a.10153659525548895.1073741879.814248894

ภาคผนวก จ.
14 พ.ย.58 ร่วมงาน สมัชชาสุขภาพ จังหวัดลำปาง 2558
ผู้ว่าสามารถ ลอยฟ้า เล่นเรื่องพฤติกรรมกลุ่มเสี่ยงของเยาวชน
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=10153659021593895&set=a.10153659525548895.1073741879.814248894

 

ประชุมใหญ่สมัชชาสุขภาพลำปาง

ประชุมใหญ่สมัชชาสุขภาพลำปาง

ข้อดีของฝายชะลอน้ำในหน้าแล้ง

ฝายชะลอน้ำ

ฝายชะลอน้ำ

ฝายชะลอน้ำ (Check Dam) ที่มักจัดสร้างขึ้นในภาคเหนือของไทย
เพื่อชะลอการไหลของน้ำ เก็บกักน้ำไว้ใช้ยามหน้าแล้ง
สถาบันการศึกษา ชุมชน และหน่วยงานต่าง ๆ ร่วมสนับสนุนเต็มที่
เมื่อฝนตกลงมามาก
น้ำปริมาณหนึ่งก็จะถูกเก็บกักไว้เหนือฝาย
แล้วค่อย ๆ ไหลลงไปยังที่ต่ำ หรือชะลอการไหลลงไป
ผ่านไปยังพื้นที่เกษตร พื้นที่บ้านเรือนเพื่อใช้อุปโภค บริโภค
ในทางการเกษตรก็จะช่วยให้พืชเจริญงอกงาม
และช่วยให้การบริหารจัดการน้ำเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ

คลิ๊ป .. สร้างฝายชะลอน้ำ ลำปาง


http://www.nation.ac.th/news-detail.php?main=9/32/243&content=498

ยินดีกับกลุ่มเยาวชนต้นแบบ ต.นาสัก ต.แม่พริก ต.เมืองปาน

กลุ่มเยาวชนต้นแบบ

กลุ่มเยาวชนต้นแบบ

ขอแสดงความยินดี .. กับกลุ่มเยาวชนต้นแบบ
รางวัลที่ 1 กลุ่มเยาวชน ต.นาสัก อ.แม่เมาะ
รางวัลที่ 2 กลุ่มเยาวชน ต.แม่พริก อ.แม่พริก
รางวัลที่ 3 กลุ่มเยาวชน ต.เมืองปาน อ.เมืองปาน
จากการคัดเลือกตำบลต้นแบบ
ใน “การจัดระบบเตรียมความพร้อมเสริมสร้างภูมิคุ้มกันแก่เด็กและเยาวชน ปี 2559
เมื่อวันที่ 3 กันยายน 2559 ณ โรงแรมลำปางเวียงทอง
และอีก 5 ตำบลที่ได้รับรางวัลชมเชย
1. กลุ่มเยาวชน ต.บ้านร้อง อ.งาว
2. กลุ่มเยาวชน ต.แม่ตีบ อ.งาว
3. กลุ่มเยาวชน ต.แจ้ซ้อน อ.เมืองปาน
4. กลุ่มเยาวชน ต.แม่ปุ อ.แม่พริก
5. กลุ่มเยาวชน ต.จางเหนือ อ.แม่เมาะ

ประธานเปิดงาน คือ รุ่งนภา ยศตื้อ
นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดลำปาง
ภาพโดย ยงยุทธ์ วงค์วิชัย
https://www.facebook.com/tok.lampang/media_set?set=a.1220059151378328.1073742341.100001227636083&type=3

กรรมการตัดสินประกอบด้วย
1. คุณยงยุทธ์ วงค์วิชัย นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ หัวหน้ากลุ่มงานควบคุมโรค
2. คุณอรนุช ดวงเบี้ย นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ หัวหน้ากลุ่มงานพัฒนาคุณภาพและรูปแบบบริการ
3. คุณนริศรา ชุ่มธิ นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ
แล้วมีทีมสมัชชาสมัชชาสุขภาพ ร่วมให้กำลังใจเยาวชน และเรียนรู้ร่วมกัน
ประกอบด้วย
ดร.กาญจนา ภาสุรพันธ์ หัวหน้าทีม สมัชชาสุขภาพจังหวัดลำปาง
ผศ.บุรินทร์ รุจจนพันธุ์ สมัชชาสุขภาพจังหวัดลำปาง
คุณอรนุช ดวงเบี้ย นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ หัวหน้ากลุ่มงานพัฒนาคุณภาพและรูปแบบบริการ
โดย รศ.นงเยาว์ อุดมวงศ์ สมัชชาสุขภาพจังหวัดลำปาง
ชวนเครือข่ายในเวทีถอดบทเรียนจากการทำงานร่วมกับเยาวชน

Tour lampang
https://www.facebook.com/tourlampangna/photos/a.1403939086492167.1073741840.1399580723594670/1815653058654099/?type=3&theater
น้อง Micky Nantawan
https://www.facebook.com/mixy.zaza/posts/639099792936231
น้อง Anan Promwichai
https://www.facebook.com/profile.php?id=100002993572428

ผลการจัดอันดับ โรงเรียนบุญวาทย์วิทยาลัย ในประเทศไทย

ผลการจัดอันดับ โรงเรียนบุญวาทย์วิทยาลัย ในประเทศไทย
ปี 2558 ได้ลำดับที่ 31
http://www.komchadluek.net/news/detail/214695
ปี 2557 ได้ลำดับที่ 6
http://www.job-108.com/jobs-id2376.html
ปี 2556 ได้ลำดับที่ 6
http://pantip.com/topic/31723210
ปี 2555 ได้ลำดับที่ 6
http://campus.sanook.com/1086279/
ปี 2554 ได้ลำดับที่ 5
http://board.zuatnight.com/index.php?topic=4904.0
ปี 2553 ได้ลำดับที่ 7
http://unigang.com/Article/4514
ปี 2552 ได้ลำดับที่ 6
http://unigang.com/Article/4514
ปี 2551 ด้ลำดับที่ 27
http://unigang.com/Article/4514